กระทู้ที่ 182190: ถามหน่อยค่ะ
โดย: belletb เมื่อ: 8 ต.ค. 2552 เวลา 10:51 น.

อยากถามที่เที่ยวในปายค่ะ

ถ้าพักที่บุหลันบุรีเเร้วมาถึงที่ปายประมาณเที่ยง

ตอนเเรกไปหมู่บ้านสันติชล จากนั้นไปวัดน้ำฮู้เเละcoffee in lov

พอเย็นๆๆไปวัดพระธาตุเเม่เย็น เเล้วก็อยู่ในตัวเมืองเดินถนนคนเดิน

จะมีเวลาพอไปที่อื่นอีกไหมค่ะ เอาเเบบขี่มอเตอร์ไซค์ไป ทางไม่ไกลมาก เเละเเละน่ากลัวเกินไป

ช่วงนี้อากาศเป็นไงบ้าง ฝนตกมากไหมค่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบค่ะ

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: tpramote85 เมื่อ: 12 ต.ค. 2552 เวลา 10:16 น.

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: web_rung เมื่อ: 8 ต.ค. 2552 เวลา 11:46 น.

มาลำดับการเที่ยวให้นะคะ เก็บของเข้าที่พัก

มุ่งหน้าไปวัดน้ำฮู หมู่บ้านสันติชล น้ำตกหมอแปง  คอฟฟี่อินเลิฟ สะพานประวัติศาสตร์ กองแลน น้ำพุร้อน พระธาตุแม่เย็น

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: ไควเช็งเคน เมื่อ: 8 ต.ค. 2552 เวลา 12:29 น.

ถ้าบุหลันบุรี อยู่แถว เวียงเหนือ ริมน้ำ

น่าจะไป ทางบ้านนาจะลอง ออกถนนใหญ่ เลี้ยวไปทางแม่ฮ่องสอน

เลี้ยวซ้ายเข้าไปทางวัดหมอแปง ขึ้นไปน้ำตกหมอแปง

กลับลงมาเข้าบ้านดิน แวะบ้านสันติชล แวะวัดน้ำฮู

ออกมาเจอทางเลี่ยงเมือง เลี้ยวขวา เจอถนนใหญ่ เลี้ยวขวา ไปแวะคอฟฟี่อินเลิฟ

ต่อไป กองแลน สะพานประวัติศาสตร์ แวะเข้าอช.น้ำพุร้อนท่าปาย

ออกมาเลี้ยวขวา ไปทางบ้านแม่ฮี้ ถึงวัดพระธาตุแม่เย็น

ส่งตะวันแล้วกลับลงมา เดินตลาดถนนคนเดิน

แล้วก็กลับที่พัก...

ตอนกลับที่พักนี่แหละที่จะให้เกิดความรู้สึกว่า ...

เปลี่ยว (กรณีขับขี่มอร์ไซด์ ถ้าหลายคัน ก็ยังไม่เท่าไรนะ )

เพราะหากไม่แม่นเส้นทาง เลี้ยวผิดก็ตะเตลิดไปกันใหญ่

เพราะสามารถออกจากถนนคนเดินกลับที่พักได้หลายทาง

ลองดูสิ

...

ภาพแผนที่เอามาจาก  nismodiesel

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: web_rung เมื่อ: 8 ต.ค. 2552 เวลา 13:29 น.

โอ้ววว ว วว เยี่ยมเลยพี่ชาย...

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: nismodiesel เมื่อ: 8 ต.ค. 2552 เวลา 13:39 น.

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: belletb เมื่อ: 8 ต.ค. 2552 เวลา 18:05 น.
 ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆค่ะ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: ป้าฟ้าใส เมื่อ: 9 ต.ค. 2552 เวลา 17:56 น.
ขอบคุณทั้งสอง จะเก็บไว้เป็นข้อมูลเที่ยวเดือนธันวาจ้า

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: podyou เมื่อ: 10 ต.ค. 2552 เวลา 12:34 น.

แผนที่นี้ เอามาจาก web ไหนครับ พอดี file มันเล็กขยายแล้วไม่ชัด .. ต้นฉบับน่าจะใหญ่กว่า

ขอบคุณมาก

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: adul2508 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552 เวลา 12:59 น.

อยากได้เช่นกันครับ คุณ nismodiesel แผนที่นี้