กระทู้ที่ 178159: แมลงปอ มีการแบ่งประเภท หรือ ชนิดกันอย่างไรบ้างคะ
โดย: Nu bew เมื่อ: 6 ก.ย. 2552 เวลา 00:28 น.

พึ่งเริ่มสนใจผีเสื้อได้ไม่นานนี้ค่ะ  ถ่ายรูปผีเสื้อไปๆมาๆ ก็มาได้แมลงปอเข้ากล้องมาด้วย   ผีเสื้อพอจาหาภาพเทียบว่าชนิดไหนวงศ์ไหน  แต่ไม่ค่อยเจอว่าแมลงปอเค้าแบ่งกันยังงัยค่ะ 

มีภาพแมลงปอจากป่าอีสาน นครพนม มาฝากค่ะ 

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 6 ก.ย. 2552 เวลา 00:29 น.

ตัวนี้สีเหลืองแต่ก็หน้าตาคล้ายตัวข้างบน

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 6 ก.ย. 2552 เวลา 00:30 น.

ตัวนี้สีฟ้า

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 6 ก.ย. 2552 เวลา 00:31 น.

คนละตัวกันแต่คล้ายกันมาก สีเข้มกว่าออกม่วง

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 6 ก.ย. 2552 เวลา 00:33 น.

ตัวนี้เห็นตามน้ำตกทั่วไปบ่อยๆค่ะ

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 6 ก.ย. 2552 เวลา 00:37 น.

ส่วนภาพนี้แปลงปอเข็มค่ะ  แต่ไม่ค่อยเข้าใจพฤติกรรมเท่าไร  เจอสระน้ำข้างบ้านที่ปราจีนค่ะ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 6 ก.ย. 2552 เวลา 00:38 น.

ด้านหน้าค่ะ

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 7 ก.ย. 2552 เวลา 19:37 น.

ตามหลักอนุกรมวิธานแล้ว อันดับแมลงปอ (Odonata) แยกออกเป็น 2 อันดับย่อยคือ 1. อันดับย่อยแมลงปอ (Anisoptera)1 และ 2. อันดับย่อยแมลงปอเข็ม2 (Zygoptera)

ในอันดับย่อยแมลงปอนั้น มักจะเป็นกลุ่มที่มีตัวขนาดใหญ่ กำยำ เวลาเกาะจากกางปีกออกขนานกับพื้น ได้แก่กลุ่ม แมลงปอบ้าน แมลงปอเสือ แมลงปอยักษ์ แมลงปอยักษ์ภูเขา และแมลงปอมาโคร  ส่วนอันดับย่อยแมลงปอเข็ม จะเป็นกลุ่มที่มีลำตัวเล็ก ท้องยาวเรียว เวลาเกาะจะหุบปีกขึ้นด้านบน (ในบางวงศ์จะกางปีกออกเหมือนพวกแมลงปอ)

แม้จะมีคนสนใจถ่ายรูปแมลงปอเยอะ แต่ผู้ที่ศึกษาแมลงปอกลับน้อยมากครับ ทำให้เราหาเว็บที่ใช้ในการแยกชนิดยากกว่าพวกผีเสื้อหรือแมลงหลายชนิดครับ

หมายเหตุ  1 ในหนังสือบางเล่มเรียกว่า  แมลงปอปีกราบ   เพื่อไม่ให้สับสนกับความหมายของคำว่า 'แมลงปอ' ที่มีความหมายหลายอย่าง

2  ในหนังสือบางเล่มเรียกว่า แมลงปอปีกลู่

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: Guest_ซิคโน เมื่อ: 7 ก.ย. 2552 เวลา 11:09 น.

เก่งอ่ะใช้ PS แปลงสีมันได้ด้วยอ่ะ.........

2 ภาพสุดท้ายเท่ส์ดีอ่ะ  แมลงปอเข็มลอกคราบขึ้นจากน้ำ    ปกติจะคาบอะไรไปกินให้น้ำแทน

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 7 ก.ย. 2552 เวลา 16:53 น.
ขอบคุณค่ะ  แต่ว่าไม่เข้าใจที่ตอบอะค่ะ

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 7 ก.ย. 2552 เวลา 19:46 น.

90% ของแมลงปอนั้น...ตัวผู้จะสีสันแตกต่างจากตัวเมีย (dimorphism) โดยตัวผู้จะมีสีสันสวยงามกว่า ในขณะที่ตัวเมียจะมีสีทึมๆ แนวเหลือง น้ำตาล หรือดำ (ตัวอย่างเช่น ในภาพ #1 และ #2)  และแมลงปออีก 10% ทั้งตัวผู้และตัวเมียจะมีสีสันเหมือนกันครับ (ตัวอย่างเช่น ในภาพ #0)

ตานี้มาตอบชื่อแมลงปอบ้างนะครับ

#0 แมลงปอบ้านเสือลายเขียว Orthetrum sabina ตัวผู้

#1 แมลงปอบ้านสองสีเขียวฟ้า Diplacodes trivialis ตัวเมีย

#2 แมลงปอบ้านสองสีเขียวฟ้า Diplacodes trivialis ตัวผู้

#3 แมลงปอเสือหน้าดำ Orthetrum glaucum ตัวผู้

#4 แมลงปอบ้านใหม่(ปลายปีก)กลม Neurothemus fulvia ตัวผู้

#5-6 แมลงปอเข็มสีพื้นเขียวแดง Ceriagrion auranticum ตัวผู้  เพิ่งออกจากคราบครับ

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 09:22 น.

ขอบคุณมากค่ะ  แสดงว่า ตามบ้านที่เราพบบ่อยๆก็น่าจะเป็นพวก แมลงปอบ้าน แมลงปอเสือ    ใช้ปะคะ   

แมลงปอบ้านลายเสือ แยกที่ลำตัว ลายๆ ถูกมั้ยคะ     อย่างในdisplay ก็แมลงปอบ้านลายเสือ------->

ส่วนแมลงปอเสือก็ตาจะมีจุดลายๆ    ส่วนสีก็มีมากมายหลายสีก็ตั้งชื่อตามสี อย่างนั้นรึป่าวคะ

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 09:24 น.
ขอบคุณค่ะ จะได้เอาไปเป็นรูปเปรียบเทียบ   วันก่อนไปเดินริมขอบสระน้ำ ได้แมลงปอเข็มมา 3 ตัว สีเค้าสวยดี บางตัวมีสามสีเลย ตาหัวตัว คนละสี น่ารักดี  หมดเวลาไปครึ่งวันไม่รู้ตัว 55

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 15:36 น.

ในกลุ่มแมลงปอที่พบเห็นตามบ้านเรือนมักจะเป็น กลุ่มแมลงปอบ้านครับ ซึ่งจะมีขนาดเล็ก ป้อม ปลายท้องเรียวยาว

ไม่มีแมลงปอบ้านลายเสือนะครับ มีแต่แมลงปอบ้านเสือ ... ซึ่งเป็นแมลงปอบ้านที่อยู่ในสกุล Orthetrum  ขนาดปานกลาง (ประมาณ 3-4 ซ.ม.) อาจจะมีสีฟ้า หรือลายเขียวคาดดำ แล้วแต่ชนิดครับ

ส่วนในภาพดิสเพลย์ของผมนั้น เป็นแมลงปอบ้าน(วงศ์ Libellulidae)อีกชนิดหนึ่ง ชื่อว่า  แมลงปอบ้านก้นกระเปาะ Acisoma panorpoides ตัวผู้  จุดเด่นของมันก็คือ ตรงโคนท้องจะพองออกเป็นกระเปาะครับ ในตัวเมียสีจะเหลือง

ส่วนแมลงปอเสือ(วงศ์ Gomphidae)นั้น ส่วนใหญ่จะเป็นแมลงปอขนาดใหญ่ อยู่คนละกลุ่มกับแมลงปอบ้าน  มักมีลายเหลืองคาดดำ ตาแยกจากกัน(ไม่ชิดติดกัน) ปลายท้องจะพองออกครับ

ส่วนเรื่องชื่อไทยนั้น...ตอนนี้ยังไม่นิ่งครับ มีการเรียกชื่อแมลงปอชนิดหนึ่งๆ ที่หลากหลาย (แมลงปอชนิดหนึ่งอาจมีชื่อไทยมากถึง 3 ชื่อ) การตั้งชื่อส่วนใหญ่มักจะตั้งตามจุดเด่นของมันครับ  

ความเห็นที่: 14 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 15:44 น.

จริงๆ แล้ว แมลงปอพบค่อนข้างง่ายนะครับ ถ้าเรารู้ว่ามันชอบอยู่ใกล้กับแหล่งน้ำ  ค่อยๆ มองจะพบว่ามันมีหลายชนิดทีเดียว  ผมเองก็เพลินกับการนั่งดูมันบิน มันกิน มันเกาะครับ  บางทีก็หมดเวลาไปเป็นวันเลยครับ   แอบดีใจมีคนชอบดูแมลงปอแล้ว

ผมเอาภาพแมลงปอเสือมาให้ชม เพื่อเปรียบเทียบครับ ดูในภาพอาจจะคิดว่ามันมีขนาดพอๆ กัน แต่ถ้าได้พบเห็นจะพบว่าขนาดค่อนข้างแตกต่างกันเลยครับ

ความเห็นที่: 15 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 15:46 น.

อันนี้เป็นแมลงปอบ้านครับ 

จะสังเกตเห็นว่า ตาในแมลงปอเสือจะห่างกัน แต่ตาในแมลงปอบ้านจะชิดกันบางส่วน  ส่วนท้องในแมลงปอบ้านจะไม่พองออก แต่ในแมลงปอเสือจะพองออกอย่างเด่นชัดครับ และสีสีนของแมลงปอเสือก็จะแนวๆ ในรูปครับ และมีลายเป็นสีเหลืองสลับดำ หรือเขียวแกมฟ้าสลับดำครับ

ความเห็นที่: 16 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 15:55 น.

รูปนี้เป็นตัวเดียวกับภาพดิสเพลย์ของผมครับ

สังเกตว่าโคนท้องมันพองออกมา  ถ้าเจอตัวจริง...จะพบว่าตัวมันเล็กทีเดียวครับ แล้วก็ว่องไวมาก

ความเห็นที่: 17 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 8 ก.ย. 2552 เวลา 23:32 น.
ดีเลยค่ะ อย่างน้อยจะได้แยก แมลงปอ ที่พบได้ง่ายและบ่อย ออก  

ความเห็นที่: 18 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 00:51 น.

แมลงปอบ้านก้นกระเปาะ   ตัวผู้สีฟ้า  ตัวเมียสีเหลือง       เค้ากำลังบินตามกันไปมาอยู่นาน  แล้วก็มีช่วงเอาก้นมาชนกันแต่แป๊บด้วยแล้วก็แยกออก ถ่ายไม่ทันค่ะ  แล้วตัวสีเหลือิงก็เอาก้นไปจุ่มๆที่ผิวน้ำขึ้นๆลงๆอยู่หลายครั้ง  คิอการวางไข่ รึป่าวคะ

ความเห็นที่: 19 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 00:56 น.
แมลงปอบ้าน ช่ายปะคะ

ความเห็นที่: 20 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 00:59 น.

แมลงปอบ้าน ตัวเดียวกะข้างบน อีกมุมนึง

ความเห็นที่: 21 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:00 น.

นี้ก็แมลงปอบ้านแน่ๆ ตาชิดกัน

ความเห็นที่: 22 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:03 น.

ตัวนี้จากตา น่าจะเป็นแมลงปอบ้านเช่นกัน ปีกเค้าเหลืองทองสลับดำ

ความเห็นที่: 23 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:10 น.

ที่เพลิดเพลินสุดๆก็น่าจะเป็นเข้สตัวน้อนแมลงปอเข็ม ตาเขียว ปากหัวหางส้ม  แต่ตัวเหลือง  

ความเห็นที่: 24 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:12 น.

ทั้งหน้าตาและขนาดเหมือนกันเลย ต่างกันที่เจ้านี้สีเค้าไล่โทน ส้ม

ความเห็นที่: 25 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:13 น.

ทำปากยื่นปากยาว

ความเห็นที่: 26 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:14 น.

เขียวสลับดำตั้งแต่หัวไปเลย  ปลายหางส้ม ตัวเล็กกว่าข้างบนครึ่งนึงค่ะ

ความเห็นที่: 27 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:16 น.

เจ้าตัวเขียวแถบดำคาดที่ข้างลำตัว แต่เจ้าสีแดงนี่มีแถบดำพาดกลางหลังเลยค่ะ

ความเห็นที่: 28 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:16 น.

เจอคราบเจ้าสิ่งนี้  เกี่ยวกับเจ้าแมลงปอ รึป่าวค่ะ

ความเห็นที่: 29 ตอบโดย: Nu bew เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 01:18 น.

ปิดท้ายของการเดินรอบบ่อน้ำหลังบ้านด้วยแมลงตัวนี้ คล้ายผีเสื้อค่ะ แต่ไม่รู้ใช่หรือไม่ ปีกเค้ามี 4 ปีก อะค่ะ ข

นาดตัวเท่าปลายนิ้วชี้

ความเห็นที่: 30 ตอบโดย: Guest_ซิคโน เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 16:51 น.
ป้าคนนี้เข้าใจอะไรยากจริงๆๆๆ  เลย    

ความเห็นที่: 31 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:36 น.

พฤติกรรมที่เห็นคือ พฤติกรรมการผสมพันธุ์ครับ เมื่อตัวผู้พบตัวเมียแล้ว มันจะจับตัวเมียด้วยปลายท้องและผสมพันธุ์ เวลาที่ใช้ผสมพันธุ์จะแตกต่างกันไปในแต่ละชนิดครับ เมื่อผสมพันธุ์แล้ว ตัวเมียก็จะบินหาที่วางไข่ ก่อนว่างไข่นั้น... ตัวเมียจะทำการตรวจสอบน้ำว่ามีความเหมาะสมหรือไม่ โดยบินลงแล้วเอาปลายท้องจุ่มน้ำ แล้วบินขึ้น และทำซ้ำอยู่หลายครั้ง เพื่อสถานที่และน้ำมีความเหมาะสม มันก็จะวางไข่ครับ

ความเห็นที่: 32 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:37 น.

ใช่แล้วครับ แมลงปอบ้านครับ

ชื่อว่า แมลงปอบ้านสีตะกั่วทุ่งนา Brachydiplax chalybea ตัวผู้ครับ

ความเห็นที่: 33 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:39 น.
ใช่แล้วครับ มันชื่อว่า แมลงปอบ้านใหม่ผู้แต้มขาวเมียลาย Neurothemis tullia ตัวผู้ จะสังเกตว่าปีกมันจะมีแถบสีดำ และมีจุดสีขาวด้วย จุดสีขาวนี้ก็เป็นส่วนหนึ่งของชื่อมันครับ ในส่วนตัวเมียนั้น แต่ละปีกจะมีจุดสีน้ำตาล 2 จุดครับ

ความเห็นที่: 34 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:42 น.

ใช่แล้วครับ แมลงปอบ้านอีกเช่นกัน 

ตัวนี้ลายที่ปีกจะโดดเด่นมากครับ  เจอลายแบบนี้เมื่อไหร่ก็บอกได้เลยว่าเป็นชนิดนี้แน่ๆ

ชื่อว่า แมลงปอบ้านไร่ปีกทอง Rhyothemis phyllis ตัวผู้ครับ

ความเห็นที่: 35 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:47 น.

แมลงปอเข็มนั้นค่อนข้างแยกชนิดยากครับ เพราะมันต่างกันไม่มากนัก การแยกอาจจะต้องใช้หลายๆ ส่วนประกอบกันเช่น ขนาด สีสัน ลักษณะปลายท้อง เป็นต้นครับ

ในภาพชื่อว่า แมลงปอเข็มสีพื้นเขียวส้ม Ceriagrion auranticum ตัวผู้    สังเกตว่า ส่วนอกของมันนั้นสีเขียว และท้องนั้นมีสีส้ม  ก็เลยเป็นชื่อของมันครับ

ความเห็นที่: 36 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:50 น.
ใช่ครับ ลักษณะเหมือนกัน แต่คนละสี ก็คนละชนิดแล้วครับ ตัวนี้ชื่อว่า แมลงปอเข็มสีพื้นเหลืองส้ม Ceriagrion chaoi ตัวผู้ครับ

ความเห็นที่: 37 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:52 น.
แมลงปอเข็มชนิดนี้มีขนาดตัวเล็กมากครับ แต่พบได้ทั่วไป และพบได้ตลอดทั้งปี ชื่อว่า แมลงปอเข็มเล็กขนเทา Agriocnemis femina ตัวผู้ครับ

ความเห็นที่: 38 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:53 น.
ตัวนี้เป็นตัวเมียของมันครับ แมลงปอเข็มเล็กขนเทา ตัวเมีย

ความเห็นที่: 39 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:56 น.

นี่คือคราบของแมลงปอบ้านครับ แมลงปอนั้นจะวางไข่ใต้น้ำ (อาจจะวางบนหินหรือวัสดุอื่นๆ ที่จมน้ำ) หลักจากนั้น ตัวอ่อนก็จะฟักออกมาจากไข่ และใช้ชีวิตอยู่ใต้น้ำเป็นเวลานานครับ

เมื่อครบวัยมันแล้ว มันก็จะปีนขึ้นมาเหนือน้ำ และออกจากคราบกลายเป็นแมลงปอสีสวยที่เราถ่ายรูปกันมาน่ะครับ

ความเห็นที่: 40 ตอบโดย: Due_n เมื่อ: 9 ก.ย. 2552 เวลา 20:57 น.
ตัวนี้เป็นผีเสื้อครับ อยู่ในกลุ่มผีเสื้อบินเร็ว

ความเห็นที่: 41 ตอบโดย: chaiwatinov เมื่อ: 4 ต.ค. 2552 เวลา 01:43 น.
เข้ามาดูครั้งแรก สวยมากครับ

ความเห็นที่: 42 ตอบโดย: ziwarder2009 เมื่อ: 27 ต.ค. 2554 เวลา 00:23 น.

สวยครับ