กระทู้ที่ 173473: ถาม หมุดหลักฐาน GPSบอกอะไรเราบ้าง
โดย: แรมรอน เมื่อ: 27 ก.ค. 2552 เวลา 14:48 น.

ไปที่ป่าหินงามมาครับ ไปเจอหมุดหลักฐาน GPS มา อยากรู้ว่าหมุดนี้พอจะบอกอะไรได้บ้าง และถ้าผมมี GPS อยู่ จะใช้ประโยชน์จากหมุดนี้ได้อย่างไรบ้างครับ ใครรู้บ้างช่วยตอบหน่อย

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: tiger13 เมื่อ: 27 ก.ค. 2552 เวลา 15:31 น.

ตอบเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยนะครับ คือหมุดหลักฐาน GPS นี้เราสามารถ ใช้ค่าพิกัดในการหาตำแหน่งได้จากเครื่อง GPS ครับ ซึ่งเมื่อเราป้อนค่าลงไปในเครื่องเราก็จะสามารถให้เครื่องนำทางมายังหมุดหลักได้ครับซึ่งค่าจากหมุดหลักเราสามารถบันทึกไว้ใน GPS ได้ครับ

รอฟังจากพี่ๆท่านอื่นมาตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: zemon เมื่อ: 28 ก.ค. 2552 เวลา 18:01 น.

14.สถานะของหมุดหลักฐาน GPS ในประเทศไทย

กรมแผนที่ทหารได้เริ่มสำรวจและวางหมุดหลักฐานโดยวิธีการ GPS ตั้งแต่ปี 2534 ปัจจุบัน ได้วางหมุดหลักฐานGPS ในลักษณะเครือข่ายครอบคลุมทั่วประเทศ ไปเป็นจำนวน600 กว่าหมุด และได้จัดเก็บข้อมูลรายละเอียดเกี่ยวกับหมุดหลักฐานในลักษณะ CD-ROM ในลักษณะข้อมูลสาระสนเทศทางภูมิศาสตร์(GIS) ให้บริการแก่หน่วยราชการ

15.หมุดหลักฐานคืออะไร

หมุดหลักฐานในประเทศไทยที่สำคัญ มีอยู่ 2 ประเภท คือหมุดหลักฐานทางดิ่ง และหมุดหลักฐานทางราบ หมุดหลักฐานทางดิ่ง คือหมุดหลักฐานที่ให้ค่าความสูงเหนือระดับน้ำทะเลปานกลางที่เกาะหลัก จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ ส่วนหมุดหลักฐานทางราบคือหมุดหลักฐานที่ให้ค่าพิกัดทางราบ (latitude ,longtitude) ก่อนนี้การหาค่าของหมุดหลักฐานทางราบใช้การสำรวจโดยวิธีการ งานสามเหลี่ยม และวงรอบ ปัจจุบันได้เปลี่ยนมาใช้วิธีการทาง GPS โดยวิธีการ รังวัดแบบสัมพันธ์(relative)

16.หมุดหลักฐานมีความสำคัญอย่างไร

เป็นสิ่งที่ประกันความถูกต้องของแผนที่ และงานทางด้านวิศวกรรม เพราะ งานเหล่านี้ต้องนำค่าจากหมุดหลักฐานเพื่อออกงาน ฉะนั้นถ้าค่าที่ได้จากหมุดหลักฐานมีความถูกต้องไม่เพียงพอ งานเหล่านั้นก็จะได้รับความเสียหายตามไปด้วย ปัจจุบัน ผู้คนมักไม่ค่อยเห็นความสำคัญของหมุดหลักฐาน มักมีการทำลาย ทำให้ กรมแผนที่ทหารต้องเสียทั้งเงินและเวลาในการซ่อมแซมหมุดหลักฐานเหล่านั้น

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

http://www.resgat.net/modules.php?name=News&file=print&sid=2

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: del_74 เมื่อ: 28 ก.ค. 2552 เวลา 18:21 น.
ขอบคุณมากครับ

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: แรมรอน เมื่อ: 28 ก.ค. 2552 เวลา 20:26 น.
แต่รูปที่ผมถ่ายมาผมดูไม่รู้เรื่องเลย ค่าพิกัดก็ไม่บอก ความสูงก็ไม่มี   A -101098นี้คืออะไรครับ

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: todtoh เมื่อ: 28 ก.ค. 2552 เวลา 21:23 น.

ถามหน่อยครับ ความแม่นยำของ GPS มันจะแม่นยำเท่าการใช้กล้องระบบเก่าใหมครับ

แล้วหน้าตา GPS ระดับใช้รังวัดที่ดินมันเป็นยังงัย แม่นยำแค่ใหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: tam2521 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552 เวลา 01:14 น.
ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ครับ

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: zemon เมื่อ: 29 ก.ค. 2552 เวลา 09:47 น.

หมุดหลักฐานภาคพื้นดิน (Ground Control Point)

หมุดหลักฐานภาคพื้นดิน โครงการจัดทำแผนที่เพื่อการบริหารทรัพยากรธรรมชาติและทรัพย์สินของกระทรวง เกษตรและ สหกรณ์ สร้างขึ้นเพื่อใช้ในการรังวัดขยายจุดบังคับภาพเพื่อการจัดทำภาพถ่ายออร์โธสี ให้มีความถูกต้อง ในเกณฑ์ของงานที่ดินรายแปลง และใช้เป็นหมุดหลักฐานทางแผนที่สำหรับงานสำรวจรังวัดภาคพื้นดินของหน่วยงาน ต่างๆทั้งภาครัฐและเอกชน ซึ่งมีคุณสมบัติและรายละเอียด ดังนี้

หมุดหลักฐานภาคพื้นดิน (Ground Control Point)

1. เป็นหมุดคอนกรีตเสริมเหล็กขนาด 0.50 x 0.50 x 1.00 เมตร ฝังลงดินประมาณ 0.90 เมตร หัวหมุดเป็นสแตนเลสสตีลขนาด Ø 6 เซนติเมตร
  2. หมุดหลักฐานตั้งอยู่ตามสถานที่ต่าง ๆ ทั่วประเทศ เช่น วัด โรงเรียน สถานีอนามัย สถานที่ราชการและหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ มีระห่างระหว่างหมุดประมาณ 10 – 20 กิโลเมตร ซึ่งมีจำนวน 2,810 หมุด
  3. ใช้วิธีการรังวัดพิกัดตำแหน่งด้วยดาวเทียม GPS แบบ Static โดยโยงยึดกับหมุดหลักฐานทั้งทางราบและทางดิ่งของกรมแผนที่ทหาร
  4. ระบบพิกัด UTM(Universal Transverse Mercator) ใช้พื้นหลักฐานสากล WGS84 และ พื้นหลักฐาน Indian 1975 โดยใช้แบบจำลอง EGM96 ในการคำนวณปรับแก้ค่าระดับทะเลปานกลางและค่าความสูงเหนือรูปทรงรี (Ellipsoidal height)
  5. ในการแปลงค่าพิกัดจากพื้นหลักฐานสากล WGS84 ไปพื้นหลักฐานท้องถิ่น Indian datum 1975 ใช้ค่าพารามิเตอร์ ΔX= -204.5 เมตร , ΔY=-837.9 เมตร , ΔZ = -294.8 เมตร
  6. เกณฑ์ความถูกต้องพิกัดหมุดหลักฐานทางราบและทางดิ่ง มีความคลาดเคลื่อนไม่เกิน 5 เซนติเมตร
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ http://www.lddgis.org/bgst/gcp.php

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: todtoh เมื่อ: 29 ก.ค. 2552 เวลา 12:27 น.

เหอๆๆ ทำได้งัย ความคลาดเคลื่อนทางราบ-ทางดิ่ง 5 เซนติเมตร 

มีรูปให้ดูมั้ยครับ ขอบคุณมาก

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: zemon เมื่อ: 29 ก.ค. 2552 เวลา 17:46 น.

ไม่มีครับ ข้อมูลเท่าที่หามาให้ครับ ถ้าอยากได้รูป ลองหาใน google ดูนะครับ   

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: bomlsb เมื่อ: 31 ก.ค. 2552 เวลา 10:47 น.
ขอบคุณครับ

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: HS9UBQ เมื่อ: 2 ส.ค. 2552 เวลา 21:51 น.
A -101098 เป็นหมายเลขหลักหมุด  ส่วนค่าพิกัดดูจากหัวหมุดครับ (มีคนเค้าบอกมา)

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: siamman18 เมื่อ: 6 ส.ค. 2552 เวลา 22:12 น.
เอาง่ายๆเลยครับ ถ้าเราทราบถึงพิกัดหมุด GPS เหล่านี้เรียบร้อยแล้ว ที่กรมแผนที่ทหาร ตรงข้าามกระทรวงกลาโหม จะมี พวกแผนที่ขาย ทั้งแบบกระดาษและดิจิตอล รวมทั้งภาพถ่ายทางอากาศ ซึ่งออันี้มีปะโยชอันใด หลายอย่างครับ เช่น เวลาท่านทะเลาะกับเจ้าของที่ข้างๆทั้งเหนือใต้ ออก ตก แล้วไปขึ้นศาลเพื่อเห็นแย้งเป็นอย่างอื่น ก็นำหลักฐานพวกนี้ไปเสนอต่อศาลได้ครับ และเวลาเกิดกรณีพิพาท ระหว่างเพื่อนบ้านอีก มะม่วงล้ำที่ยังงี้ ก็ใช้พวกแผนที่เหล่านี้มาพินิจ พิเคราะห์ได้ เพราะเป็นหลักฐานทางราชการที่น่าเชื่อถือ ครับ อีกอย่างแผนที่ของทางทหาร ทางกรมที่ดิน และกระทรวงเกษตร มันคนละแบบกันครับ เพราะถือคนละใบ เอาว่าในทางทหารละ โดยเฉพาะทหารบก ถ้าดูในหนังวิธีโบราณเขาจะบอกกันเป็นพิกัด ละติจูด ลองติจูด ยิงทดสอบรอบแรก ถ้าใกล้แล้วค่อยยิงจริงอีกรอบ ซึ่งเป็นการเสียเวลาและสิ้นเปลือง อย่างมากเพราะเวลารบคงไม่มีใครมานั่งสมาธิบอกกันให้หนสองสามสี่ คงโดนข้าศึกสอยร่วงแน่ๆ ดังนั้นเขาจึงผลิตปืนใหญ่ที่สามารถยิงได้โดยบอกพิกัด จีพีเอส เหมือนปืนใหญ่บนรถบรรทุกอะ ยิงไปเคลื่อนตัวได้อีกต่างๆหาก ใช้งานจาก ห้าคนเหลือแค่ สองคน พลขับ และพลยิงแค่นี้เอง จิ้มคอม บอกพิกัด โป้ง ตายเรียบ ประมาณนี้ นี่คือข้อดีของ จีพีเอส และวที่จะทำลายระบบพิกัดเหล่านี้คือ ทำลายดาวเทียม หรืออีกอย่างคือมีระบบ Jamming รบกวนสัญญาณ GPS มันเสียเลย ซึ่งระบบนี้จะทำการ รบกวนสัญญาณ GPS ไม่ให้ทราบถึงพิกัดได้ เอาง่ายๆ แค่คลื่นจีพีเอสผ่าน ฟิล์มกรองแสง รถยนต์ก็บอกกันได้ยากละ เพราะคลื่นทะลุทะลวงได้ยาก ประมาณนี้อะครับ สงสัยไม่ตรงประเด็น แต่เอาทราบไว้ละกัน

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: siamman18 เมื่อ: 6 ส.ค. 2552 เวลา 22:15 น.

พึ่งนึกได้อีกอย่าง ผมพึ่งไปงาน air show เห็นมีบูตของดาวเทียมธีออส มาขายและประชาสัมพันธ์

สรุปเลย เขามีแผนที่ครบทั้งประเทศไทย ทั่วไทยเลย ใครสนใจอยากได้ แผนที่ไว้เดินป่า หลบเมีย หลบสามี หรือหลบแม่ยาย ก็ลองไปดูกันละกันครับเขามีขาย แต่ราคาก็แพงนะ จังหวัดละ ห้าพันบาท เท่าที่ถามมา ดังนั้นใครสนใจก็ลองไปโทรสอบถามเอา ผมเอาลิ้งให้ละกันเผื่อเป็นข้อมูล

http://theos.gistda.or.th/download.html

ผมว่าข้อมูล update กว่าข้อมูลของกรมแผนที่ทหารเสียอีก

ความเห็นที่: 14 ตอบโดย: kunnat เมื่อ: 12 ส.ค. 2552 เวลา 20:08 น.
ใช่แต่ GPS สปีดเนวี่  ไม่ละเอียดมากเท่ากับของหน่วยงานรังวัดใช้    แต่รวมๆ ก็คลาดเคลื่อนเกือบๆ5เมตร อยู่ที่พื้นที่ ที่เราอยู่ การรับสัญญาณ  สิ่งกีดขวาง การสะท้อน  อะไรๆ อีกหลายปัจจัย

ความเห็นที่: 15 ตอบโดย: nomnam เมื่อ: 22 ส.ค. 2552 เวลา 21:00 น.

ใช้Speednavi เหมือนกันสำหรับผม แค่พาไปไหนไม่หลงก็พอแล้วล่ะครับ