กระทู้ที่ 171447: รีวิวปีนัง หมูๆตู้ๆ
โดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:30 น.
qๆ

กระทู้นี้ตั้งใจจะเอาข้อมูลเพิ่มเติมที่ได้จากกาไปมาให้เพื่อนๆห้องสีชมพู(เพื่อเป็นการตอบแทนบ้าง)

เพราะทุกครั้งที่ผมจะไปเที่ยวก็มักจะเข้ามาหาข้อมูลตรงนี้เสมอครับ

หวังว่าข้อมูลคงพอมีประโยชน์กับผู้ที่ต้องการจะเดินทางตามรอยไปครับ

ทริปนี้ไป 3 วัน สองคืนครับ เดินทางเริ่มวันอาทิตย์ที่ 5 ก.ค. 52 - 7 ก.ค.52 ครับ

เรทเงินที่แลก 9.75 บาท ต่อ 1 ริงกิตครับ

เริ่มจากการเดินทางจาก จ.ตรังไปหาดใหญ่ใช่ค่าแก๊ซไป 300 บ.ครับ

ว่าแล้วไปกันเลยครับ...........

ความเห็นที่: 85 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 13 ก.ค. 2552 เวลา 08:56 น.

ขอบคุณครับ  

ขอบคุณคุณ chimsunkh ด้วยนะครับ

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:37 น.

เริ่มเดินทางจากหาดใหญ่ โดยรถตู้ ซื้อไว้กัย บริษัทซันนี่ทัวร์ครับ 300 บ.

แต่ซันนี่เองก็ส่งต่อให้บริษัทอื่นครับ ได้ไปรถของ K.S.T.ทราเวล บริการดีครับ

รถตู้ไม่ใหม่นะครับ แต่แอร์ก็เย็นปกติดีครับ รถเที่ยว 9.30 น. แต่กว่าจะวนรับผู้โดยสารหมดก็ประมาณ 10.00 น.ครับ

เบอร์โทรที่ K.S.T. ทราเวลที่หาดใหญ่ 074-354551,074-245700 ,081-6907253

จากหาดใหญ่มีเที่ยว 9.30น. 12.00น. ,15.00 น.ครับ จากปีนังก็เหมือนกันครับ

อยู่ตรงไหนเค้าก็มารับครับ โรงแรมในเมืองนะครับ นอกเมืองไม่แน่ใจลองสอบถามดูนะครับ

เบอร์ที่ปีนัง 016-4952345 ,04-2622345  ค่ารถเท่ากันครับ

จากหาดใหญ่ 1 ชม.เราก็ถึงด่านสะเดากันครับ

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:39 น.

จากด่านมาถึงที่ฝั่งบัตเตอร์เวิร์ดก็ประมาณ 2 ชม.ครับ ใครจะไปต่อรถไฟ

หรือรถบัสไปไหนต่อก็ได้นะครับ

อันนี้สภาพในรถตู้ครับ ไม่ใหม่นะครับ แต่ก็พอรับได้ครับ

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:41 น.

ขาไปเค้าพาเราลงเรือเฟอร์รี่ครับ ไม่ต้องจ่ายอะไรเพิ่มครับ

อ้อ ที่ด่านไทยจ่ายเพิ่มคนละ 10 บ.ครับ(ลืมบอก )

ข้ามเรือใช่เวลาประมาณ 15 นาทีครับ

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:43 น.

พอดีพานางแบบส่วนตัวไปด้วยรูปนางแบบอาจเยอะไปหน่อยนะครับ ติดนางแบบตลอดว่างั้น 555

มองเห็นตึกคอมต้าแต่ไกลเลย พอถึงฝั่งปีนังรถตู้ก็ไปส่งตามโรงแรมของแขกเลยครับ

บริการดีมาก วนส่งในเมืองให้ทุกที่อีกเช่นเดียวกัน มาถึงประมาณ บ่าย 3 โมงครับ

คือเวลาเค้าเรากว่าเรา 1 ชม.ครับ แล้วก็เสียเวลาที่ด่านมาเลย์ 1 ชม.ครับ คนเยอะ

แล้วเจ้าหน้าที่ก็มั่วมากๆๆ

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:45 น.

แล้วคุณพี่รถตู้ก็มาส่งเราที่โรงแรมครับ
เราเลือกพักกันที่ Tune Hotels โดยจองผ่านเวป Tune Hotels.com
เป็นคอนเซ็ปโรงแรมที่โดนใจมักๆ เพราะว่าคุณใช่เท่าไหนจ่ายเท่านั้น
ค่าห้อง ค่าแอร์ ค่าผ้าขนหนู ค่าไดร์เป่าผม จ่ายแยกหมดเลย...แอร์มันยังให้จ่ายเป็นชั่วโมงเลย
แล้วก็ถูกมากกก โรงแรมสะอาดระดับ 5 ดาวเลยทีเดียว ลองใช่บริการครั้งแรกติดใจเลย

ไปพัก 2 คืนจ่ายแค่ 78.77 RM เป็นเงินไทยประมาณ 780 บ.ตกคืนละ 390 บ. ถูกสุดดดดๆเลย
นี่ขนาดซื้อแอร์ ไป 36 ชม.นะ (แบบซื้อเผื่อแล้วนะ) ครั้งหน้าซื้อแค่ 24 ชั่วโมงคงพอ
มีหลายที่แล้วด้วย ค่อยๆเปิดเพิ่มเรื่อยๆอีกด้วย กำลังที่จะเปิดที่บาหลีอีก 2 ที่ด้วย
เวลาเช็กอิน 14.00 น. เช็กเอ๊าท์ 10.00 น.ครับ แต่ไม่มีปัญหาเพราะมาถึงก็บ่าย 3 แล้ววววว

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:47 น.
รูปด้านบนเป็น วิวที่มองออกมาจากห้องพักครับ
ส่วนร้านและศาลเจ้า ก็อยู่ใกล้ๆโรงแรม ฝั่งที่เดินคือเดินไปตึกคอมต้า
วันนี้เราตั้งใจเดินเที่ยวเล่นไปเรื่อยๆในจอร์ชทาวน์ครับ
แล้วตกเย็นค่อยไปห้าง Gurny Plazza ห้างก็ประมาณเซ็นทรัลลาดพร้าวบ้านเราอ่ะนะ
ตอนนี้ก็ชมเมืองเก่าไปก่อน

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:49 น.

แวะไปทานข้าวมื้อแรกกันที่ร้านอาหารจีน ดูโบราณๆดีครับ
คล้ายๆร้านเก่าแถวๆย่านเยาวราช
ก๋วยเตี๋ยวผัดหน้าตาคล้ายๆผัดไทย แต่รสชาติเหมือนผัดซีอิ๊วมากกว่าครับ ราคาจานละ 3.5 RM (2 จาน )
ส่วนก๋วยเตี๋ยวน้ำ เส้นคล้ายๆอุด้งแต่รสชาติเหมือนๆแกงส้มเลย กลิ่นด้วย แต่ก็อร่อยดี ชามละ 3.0 RM
น้ำก็ราคาปกติ โค๊กกระป๋อง รวมน้ำแข็ง 2.4 RM
มื้อนี้หมดไป 12.4 RM เหมือนกินอยู่เมืองไทยเลย บ้านเราเดี๋ยวนี้แพงกว่าอีก จานละ 35 - 40 บ.แล้ววว
ทุกร้านที่กินเลยจะจ่ายค่าน้ำทันทีที่เค้ามาเสริฟเลย ก๋วยเตี๋ยวก็เหมือนกัน ทำเหมือนประมาณว่า  ร้านใหญ่แต่มีร้านย่อยหลายร้าน

ร้านนี้เมื่อเดินออกจากโรงแรมมาทางตึกคอมต้า เจอสามแยกให้ข้ามถนน ทะลุเข้าซอยตึกสำนักงานตำรวจสีฟ้าๆครับเดินทะลุมาก็เห็นร้านค้ามากมายเรียงรายอยู่เลย

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:51 น.
เดินเข้าไปในซอยจะเจอบ้านที่ถูกไฟไหม้ด้วย (ติดกับสำนักงานตำรวจสีน้ำเงินครับ)

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:53 น.
เดินทะลุซอยออกมาจะเห็นตึกคอมต้าอยู่ทางขวามือ ร้านข้าวอยู่ทางซ้ายมือครับ

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:54 น.

ทานเสร็จก็เดินช็อปปิ้งไปเรื่อยๆครับ เน้นช็อปมากกว่าครับทริปนี้
ประมาณว่า เที่ยว 1 ส่วน ช็อป 3 ส่วน ถูกใจคุณผู้หญิงเค้าล่ะ
แต่ของก็ถูกจริงๆครับ อาจจะเป็นเพราะค่าครองชีพที่ถูกของเค้าด้วยทำให้สินค้าราคาไม่แพง
เข้าร้านนาฬิการ้านแรกก็ได้แล้ว 2 เรือน
เรือนสีฟ้าที่ใส่นั่นแหละครับ ซื้อปุ๊ปใส่ปั๊ป ประมาณว่าได้ของขวัญวันเกิดก่อนวันอีก

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:56 น.
ตามถนนหนทางก็มีร้าน ขนมของกินให้แวะชิมตลอดทางเลยครับ
ร้านค้าช็อปปิ้งก็มีให้เห็นตลอดเหมือนกัน
ลืมบอกว่านาฬิกาที่นี่ราคาถูกกว่าบ้านเรามากเลยเหมือนกัน
ถูกกว่าซื้อร้านข้างนอกที่ไม่ใช่ในห้างด้วย
อย่าง G Shock รุ่นคล้ายๆกันเคยซื้อมา 6000 กว่าบาท
ที่นี่ลดแล้วเหลือ 3800 แถมยังต่อได้อีกด้วย ใครชอบนาฬิกาญี่ปุ่น
ฮ่องกงได้เสียตังค์แน่ๆ

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 18:58 น.

เดินเที่ยวไปปเรื่อยๆเลยจริงๆ แล้วก็ไปเจอ 3 แยกแขก
เพราะตอนเย็นแขกมารวมตัวกันเยอะมากเลยตรงนี้ มีโรงหนังอินเดียด้วย

เดินไปเรื่อยๆจริง เดินผ่านบ้านสีน้ำทะเลด้วยนะครับ กะว่าพรุ่งนี้ค่อยเข้าไปชม

ความเห็นที่: 16 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:12 น.
หลังจากรู้ว่าหลงทางก็เลยถามทางครับ อันนี้กำลังเดินกลับเข้าเมืองเพื่อไปต่อรถ
เพื่อไปช็อปปิ้งกันที่ห้าง Gurny Plazza กันครับ
เดินผ่านโบสถ์เก่าอันนี้ด้วย สวยดีชอบมากเลย มีต้นไม้ใหญ่ข้างหน้าด้วยเข้ากันดีจริงๆ

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:05 น.

เดินไปเจอสวนสาธารณะ ใกล้ทะเลมีงานประติมากรรมรูปเปลือกหอยต่างๆด้วย

ชมวิวไปเรือยๆนะฝั่งนี้เดินมั่วแระ แผนที่มีก็ไม่ดู

ความเห็นที่: 14 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:10 น.

จอดรถข้างถนนที่นี่มีที่หยอดเหรียญด้วย ไม่งั้นโดนใบสั่งแน่

ตึกสวยมากเลย แต่ก็ไม่รู้ว่าตึกอะไรเหมือนกันครับ

ความเห็นที่: 15 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:11 น.
เดินหลงเข้าไป หลงจริงๆครับ เพราะดูในแผนที่ยังงงเลยว่าตรูอยู่ตรงไหนว่ะเนี่ย...555
รู้ว่าติดทะเลแล้ว เลยลองเดินเข้าไป ก็เจอตึกนี้ครับสวยดี เป็นสำนักงานนะเนี่ย 
เดินไปจนสุดก็เจอทะเลแบบเนี่ย คนท้องถิ่นเค้ามานั่งตกปลากัน
แถมมองเราเหมือนตัวประหลาด คงเพราะนักท่องเที่ยวเค้าไม่มากันหรอกแถวเนี่ย

ความเห็นที่: 17 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:13 น.
ขากลับเดินผ่านบ้านหลังสีนำทะเลอีกแล้ว (แต่เป็นอีกฝั่งถนน)กะว่าพรุ่งนี้จะเข้าไปชมเลยไม่ค่อยสนใจเท่าไหร
พอมาเห็นบ้านของจริงหลังใหญ่มาก เหมือนวัดมากกว่าบ้านอีก  
สุดท้ายไม่ได้ไปอ่ะ เลือกไปช็อป ไปหาร้าน Vinnci แทน 555
ไม่เป็นไรเที่ยวแบบตามใจลูกทัวร์อยู่แล้ววววว

ความเห็นที่: 18 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:14 น.
นั่งรถจากตึกคอมต้า สาย 101 ค่ารถคนละ 2 RM
นั่งรถประมาณ 15 -20 นาที เพราะตอนเย็นๆรถติดเหมือนกัน
ก่อนจะถึง จะผ่านวัดไทยกับวัดพม่า ซึ่งอยู่ซ้ายมือเลยครับ
แล้วรถจะเลี้ยวซ้าย แล้วก็เลี้ยวซ้ายอีกที พอเจอ 4 แยกเล็กๆ
คนขับก็จอดแล้วก็ตะโกนเองว่า Gurney plazza Gurney plazza
เราก็ลงครับ ข้ามถนนมา เดินเข้าไปทีแรกนึกว่าห้างนี้ (ยังนึกในใจเก่าจังร้านก็ไม่ค่อยมี โดนด่าแน่ตรู)
เลยแวะเข้าไปนั่ง ซื้อนำกินกัน ถามพนักงานเค้าบอกไม่ใช่ต้องเดินลงไปอีก
คือจริงๆแล้วลงรถเสร็จต้องดินข้ามถนน แล้วเดินเข้าซอยที่อยู่ทางขาวมือลงไป
ถึงจะเจอห้าง (หน้าห้างไม่มีรถเมย์ผ่าน ไม่เหมือนบ้านเราเลยรถเมย์ต้องผ่านห้างชัวร์)
ไปถึงก็เดินช็อปกันจนเหนื่อย กว่าจะได้กินข้าวก็ 3 ทุ่มแล้ววววว
มื้อนี้ทานในห้าง หมดไป 22.6 RM ข้าวจานละประมาณ 7.9 RM น้ำประมาณ 3.5 RM
ได้รองเท้า nose มา 2 คู่ โดนัสมา 1 กล่อง(อร่อยมาก ชิ้นละ 2.2 RM )เดี๋ยวเอารูปกล่องให้ดู
อร่อยจนต้องถ่ายรูปกล่องเก็บไว้ แต่ไม่ได้ถ่ายโดนัสอ่ะ กินหมดซะก่อน 555

ความเห็นที่: 19 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:15 น.
โดนัทยี่ห้อนี้ครับ อร่อยจนต้องเก็บกล่องไว้ถ่ายรูปให้ดูเลย

ความเห็นที่: 20 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:18 น.

หลังจากช็อปจนห้างปิด (ถามพนักงานหลายคนมาก ส่วนใหญ่บอกไม่มีรถเมล์แล้ว ให้ขึ้นแท็กซี่กลับเลย)
เลยเรียกแท็กซี่กลับกัน (แอบามราคามาก่อน ส่วนใหญ่บอก 20 RM)
แต่พอไปถามเค้าจริงๆ เค้าบอก 15RM เองเลยขี้เกียดต่อ แระ พอใกล้ๆถึงที่พัก เค้าขับรถผ่านถนนสายนี้
(ที่มีอาหารขายเยอะๆ คล้าตลาดโต้รุ่งบ้านเรา ถามเค้าว่าเรียกว่าไร เค้าบอกว่าเดินจากโรงแรมเรามาได้)
แล้วก็จริงซะด้วยเลยเอาของไปเก็บที่ห้องแล้วออกมาเดินไปหาอะไรกินรอบดึกกัน

อันนี้ถ่ายจากหน้าโรงแรมครับ ออกจากโรงแรมก็ข้ามถนนเดินเข้าซอยทะลุไปเลนก็จะโพล่ถนนสายที่มีอาหารเยอะแล้วครับ

ความเห็นที่: 21 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:19 น.
ถนนสายอาหารคือถนนที่อยู่ขนานกับถนนหน้าโรงแรมนั้นเองครับ
ในเมืองเค้าเดินรถแบบวันเวย์ แท็กซี่เลยต้องไปผ่านทางเส้นนั้น
มีอยู่ 3 ซอยครับ สามารถเดินซอยไหนก็ได้ ทะลุเหมือนกันหมดครับ
ฝั่งตลาดโต้รุ่ง(ขอเรียกเองแบบนี้ละกันนะครับ)เองก็มีโรงแรมเยอะเลยเหมือนกันครับ
ที่เห็นในรู้คือ ฮกเกี่ยนหมี่ ใช่คำทับศัพท์แบบนี้เลยจริงๆครับ สบายจริงๆ  ชามละ 3RM ครับ

ความเห็นที่: 22 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:20 น.

ทานเสร็จก็เดินเล่น เป็นการย่อยอาหารไปในตัวด้วย
แต่ตอนที่เดินก็ประมาณ 5 ทุ่มกว่าๆแล้ว คนก็พอมีไม่เงียบมากจนเปลียวครับ

เดินมาเจอตึกหลังนี้ เปิดไฟสวยดีเลยเก็บมาฝาก
ดูแล้วน่าจะเป็นสถานที่ราชการนะ ปิดประตูหมดแล้ว ไม่ได้ให้เข้าครับ...

ความเห็นที่: 23 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:20 น.
แล้วก็ข้ามถนนเดินกลับที่พักกัน แวะถ่ายรูปตามทางไปเรื่อยๆ
อ้อ เดินไม่ไกลนะ ประมาณ 5 -10 นาที เอง

ความเห็นที่: 24 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:22 น.
ตอนเช้าตื่นมา ก็ลงมาทานข้าวเช้าตรงหน้าโรงแรมกัน
เป็นร้านข้ามมันไก่ หมูแดง อะไรพวกเนี่ยครับ อร่อยดีไก่ย่างอร่อยหอมดีครับ
มีน้องพนักงานเสริฟคนนึงเป็นคนไทยด้วย
มื้อนี้ก็หมดไปแค่ 8.5 RM
ค่าข้าว ชุดละ 3RM น้ำชาเย็นแก้วละ 1.25 RM ถูกมากกกกๆ สบายกระเป๋าจริงๆ 

ความเห็นที่: 25 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:23 น.
ทานข้าวเสร็จ ก็เดินจะไปขึ้นรถไปตึกคอมต้าครับ ออกจากโรงแรมเดินไปทางซ้ายมือครับ
เดินไปนิดเดียวเจอน้องแมวมาเลย์น่ารักดี น้องจ๋าบอกว่ามันร้องเหมือนแมวบ้านเราเลย
ป๋อยๆ.....แล้วไม่รู้จะให้มันร้องยังไงนะเนี่ย....แต่ก็ได้แต่บอกว่า จ๊ะ...อิอิ

ความเห็นที่: 26 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:25 น.

เดินมาอีกหน่อยผ่านวัดเลยอยากไหว้พระกัน เลยแวะไหว้พระกันก่อนครับ
เจ้าหน้าที่ ที่ศาลเจ้าก็ใจดีครับ คอยบอกเราว่าไหว้ตรงไหนก่อน ตรงไหนหลังครับ
ค่าธูปเทียน กระดาษเงินกระดาษทอง ชุดละ 3 RM ครับ ทำบุญไหว้พระกันแต่เช้าเลย 

ไว้มาต่อให้พรุ่งนี้นะครับ

ความเห็นที่: 27 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:28 น.

สาธิตวิธีการไหว้เจ้าครับโดยนางแบบส่วนตัว

ความเห็นที่: 28 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:29 น.
ไหว้พระขอพรกันเสร็จก็ เดินไปท่ารถที่ตึกคอมต้ากันต่อ เดินไปจนเจอสะพานลอย
แล้วข้ามตรงไปนะครับ ไม่ซ้ายไม่ขวา เพราะสะพานลอยนี้ ลงได้ 4 ทิศเลยครับ

ความเห็นที่: 29 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:30 น.

ตึกนี้สาวๆจำไว้ให้ดีๆเลยนะ มีร้าน Vincci อยู่ด้วยตอนแรกไม่คิดว่าจะมี

เป็นห้างที่ด้านล่างเป็นท่ารถของตึกคอมต้านั้นเอง

เดินข้ามไปทางตึกแล้วก็จะเจอท่ารถครับ

ความเห็นที่: 30 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 19:31 น.
อันนี้ท่ารถใต้ตึกคอมต้านันเอง เรากำลังจะไปPenang Hill หรือบ้านเค้าเรียก Bukit Bendera
นั่งรถสาย 204 นั่งไปลงสุดสายเลยครับ ขาไปผ่านทางขึ้นวัด Kek Lok Si ด้วย
ค่ารถคนละ 1.5 RM ขึ้นต้นสายได้นั่งสบายเลย...

ความเห็นที่: 31 ตอบโดย: uthailand เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 20:33 น.

ว้าวๆๆๆๆๆๆ  เหมือนไป ฮันนี่มูนเลย.........หวานๆๆๆๆๆๆๆๆกัน

ความเห็นที่: 32 ตอบโดย: Himmanista เมื่อ: 9 ก.ค. 2552 เวลา 20:41 น.
ตาม คุณ uthailand มาปาดด้วยคน น่าอิจฉาจริงๆ คิดถึงปีนังสุดๆเลยคับ

ความเห็นที่: 33 ตอบโดย: suruchs เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 00:40 น.
รอชมต่อครับ เก็บข้อมูล อิอิ...

ความเห็นที่: 34 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:20 น.

จริงๆจะเรียกว่าไปฮันนี่มูนก็ได้ครับ เพราะตั้งแต่แต่งมา ไปเที่ยวไหนก็มีพ่อแม่ พี่น้องไปด้วยตลอดเลยครับ

( ทราบได้ไงเนี่ยยยย.......) จริงๆมีรูปหวานกว่านี้อีกครับแต่ไม่ได้เอามาลง 5555

ไปกันต่อเลยครับหลังจากเรารอรถประมาณ 10 นาที รถสาย 204 ก็มาครับ

นั่งรถประมาณ 25 - 30 นาทีครับ (แล้วแต่สภาพการจราจร)
นั่งชมสองข้างทางไปเรื่อยๆ มีตลาด ร้านขายข้าวแกง ร้ายขายผมไม้ โรงรับจำนำก็มี
เผื่อใครเที่ยวจนตังค์หมด 5555

ความเห็นที่: 35 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:23 น.

ยินดีครับตามมาดูต่อกันเลยนะครับ

คุณ surschs  หวังว่าคงจะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์บ้างนะครับ

รูปนี่ถ่ายจากบนรถบัสนะครับ
ชัดบ้างไม่ชัดบ้างดูเพลินๆละกันนะครับ มีโรงเรียนเยอะมากเลยครับ สนากีฬา

ร้านค้าตลอด 2 ข้างทาง.....สายๆแบบนี้รถไม่ติดเท่าไหร่ครับไปสบายๆครับ

ความเห็นที่: 36 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:25 น.

ถึงแล้ววว ปีนังฮิลล์ ค่าขึ้นรถรางคนละ 4 RM ไป -กลับ  ใช่เวลา 40 นาทีครับ อันนี้รูปป้ายด้านหน้าเลยครับ

ไปถึงแล้วเดินเข้าไปซื้อตั๋วทางด้านซ้ายครับ เป็นห้องกระจกติดฟิลม์ครับ

ความเห็นที่: 37 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:27 น.
เอาแผนที่บนปีนังฮิลล์มาฝากด้วยครับ....แล้วก็ตารางเดินรถ จะได้วางแผนในการเดินทางถูกนะครับ

ความเห็นที่: 38 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:30 น.

ขึ้นรถรางกันแล้ววววไปรอไม่ถึง 5 นาทีเลยครับ ได้ขึ้นเที่ยว 10.30 ครับคนเยอะครับเต็มทุกตู้เลย

ยืนไป 40 นาทีเลย.....

ที่เห็นเหมือนหมอกๆไม่ได้เย็นนะ แต่ว่าเจ้าหน้าที่ไปเผาอะไรนไม่รู้
ควันท่วมไปหมด สงสัยต้องการสร้างบรรยากาศให้เรามั้ง...

ด้านบนมามอเตอร์ไซด์ด้วย สงสันเป็นของเจ้าหน้าที่ มีทางรถวิ่งด้วย

ความเห็นที่: 39 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:31 น.

เห็นรูปข้างล่างที่เห็นทางรถไฟแยกเป็นสองทางมั้ยครับ
ทีแรกตอนถ่ายยื่นแขนออกไปนอกตัวรถ แบบสุดแขนเลยครับ
อยากได้รูปรางรถไฟเป็นรูปตัวไวด์ แต่เกือบได้ซื้อกล้องใหม่แล้ว ลืมคิดไปว่าที่มันแยกเพราะให้รถไฟวิ่งสวนกัน

ดีนะที่ฝรั่งข้างเรียก ไม่งั้นได้กล้องใหม่
หรืออาจจะได้แขนใหม่ด้วย  อย่าเอาเป็นตัวอย่างนะครับ

แต่ตกใจแป๊ปเดี๋ยวพอรถมันวิ่งผ่าน รีบยกกล้องถ่ายรูปต่อ กลัวไม่ได้รูปรถไฟวิ่งสวนกัน 555

ความเห็นที่: 40 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:35 น.
มีบ้านอยู่บนเขาด้วย คงจะต้องรวยน่าดูแน่ๆเลย

ใกล้ๆจะถึงด้านบน มีลอดอุโมงด้วย....สร้างเสร็จปี 1922 ครับ

ความเห็นที่: 41 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:36 น.
ถึงด้านบนแล้วววว 40 นาทียืนเมื่อยเลยเหมือนกัน
เปลี่ยนขบวนครึ่งทางด้วย เพราะเค้ารักษาความปลอกภัยไม่ให้รถรางทำงานหนักเกินไป
20 นาทีพอดี สถานีกลางทาง
ข้างบนอากาศเย็นสบายดี ทั้งๆที่ขึ้นมาถึงก็ 11 โมงแล้วววว
อากาศมีหมอกๆเต็มเลยไม่ใสเท่าไหร แก้ตัวไว้ก่อน อิอิ

ความเห็นที่: 42 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:37 น.
อากาศดี วิวก็สวย มองเห็นไปถึงฝั่งบัตเตอร์เวิร์ดเลย แต่ว่ามีหมอกๆขาวๆบังภาพเลยไม่คมเท่าไหร่ครับ

ความเห็นที่: 43 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:40 น.
เดินไปไม่ทันไรหิวซะแล้วววว เลยแวะซื้อข้าวโพดคลุก 2.4 RM
อันนี้แพงกว่าบ้านเราเนอะ สังเกตุว่าผมไม้จะแพง สงสัยเค้าก็นำเข้ามาจากบ้านเราเหมือนกัน

ความเห็นที่: 44 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:41 น.

อันนี้แมวปีนังฮิลล์ 555 มันนอนบนล้อรถเลย

น่ารักดีเลยเก็บมาฝาก

ความเห็นที่: 45 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:41 น.

อันนี้เป็นรถรางรุ่นเก่าที่เป็นไม้ ตอนนี้เอามาให้ชมเฉยๆแล้วววว
แต่ทาสียังดูใหม่มากเลย

แอบหวานอีกแล้วววว....อิอิ

ความเห็นที่: 46 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:43 น.

เดินขึ้นบันไดไปเที่ยววัดแขกด้านบนกัน....วิหารสีสันได้ใจเลยจริงๆ 

อากาศดีเดินเที่ยวได้สบายๆเลย แต่ว่าใครขี้เมื่อยก็นั่งรถกอล์ฟได้ครับ

แต่ไม่ได้ถามราคามาให้นะครับ ขอโทษด้วยครับ

ความเห็นที่: 47 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:45 น.
ดูกันให้ชัดๆอีกที....จริงๆมุมนี้มองเห็นในเวปหลายครั้งแล้วววแต่ไปมันก็ต้องเอามาฝากกันอีกครับ อดใจไม่ได้ อิอิ 

ความเห็นที่: 48 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:46 น.

มีปืนใหญ่ด้วย....  มองมากระวังโดนยิงนะ 555

จากปืนใหญ่ก็เดินขึ้นไปที่มัสยิส
ที่มีศาสนสถานของสองศาสนานี้เพราะเมื่อก่อนเค้าสร้างรางรถโดยใช่
คนพื้นเมืองเลยต้องสร้างเพื่อเป็นแรงจูงใจในการให้คนมาช่วยกันสร้าง

ความเห็นที่: 49 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:48 น.
อันนี้ทางเกิน แล้วก็ผนังกั้นดิน ดูแล้วโรแมนติกดี 

ความเห็นที่: 50 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:50 น.

อันนี้ป้ายที่อยู่ด้านบนครับ  เป็นชื่อภาษามาเลย์ครับ

ความเห็นที่: 51 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:51 น.
ตอนลงจากปีนังฮิลล์ครับ เที่ยวนี้นั่งด้านหน้าครับ(ก็ด้านเดิมแหละ555)
แต่พี่คนขับย้ายมาอยู่ด้านนี้ด้วย
แล้วก็ได้นั่ง เลยได้มุมดีๆถ่ายรูปไปเลย 

ความเห็นที่: 52 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:52 น.
ลงมาถึงด้านล่างดูจากเวลาแล้วน่าจะไปวัด Kok Lok Si ไม่ทันแล้ว
แล้วการไปช็อปปิ้ง (ตามหาร้าน Vincci มันสำคัญกว่า)555 
เราเลยตัดสินใจจะไปที่ห้าง Queensbay mall ซึ่งดูในแผนที่ก็ไกลเหมือนกัน จากตึกคอมต้าน่าจะประมาณ 30 นาที
เลยถามคนขับว่าไปลงตรงไหนต่อรถไปใกล้กว่า เค้าบอกให้ลงที่คอมต้าแล้วต่อไป
เราก็โอเคก็ง่ายดี ....เลยนั่งไปลงที่ตึกคอมต้า
นั่งรอรถมาประมาณ 10 นาที รถมาจอรออีกประมาณ 10 นาที

ความเห็นที่: 53 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:54 น.

แต่ถ้าใครจะไปก็ลงตรงทางเข้าวัด Kok Lok Si ได้ครับ  หรือจะนั่งแท็กซี่ไปก็ได้ มารอกันเต็มเลยครับ
แล้วพอลงจากวัดด้านหน้าทางเข้าวัดก็มีอู่รถเมลอีกสายจอดอยู่ด้วยครับ รู้สึกว่าสาย 203 แต่ทุกสายไปที่ตึกคอมต้าทั้งหมด
เราก็นั่งรถเมลไปลงกันที่ตึกคอมต้า ดูเวลากลัวย้อนไปไม่ทันเลยลองเดินดูในห้าง
ที่ตึกคอมต้าดู เดินจนเชื่อมมาอีกตึก จนถอดใจแล้ว แต่พอลงบันไดเลื่อนมาชั้น 2
ร้านอยู่ตรงหน้าบันไดเลื่อนพอดี แฟนผมเห็นก่อนผมอีก รีบเรียกให้ดูใหญ่เลย

ประมาณว่าดีใจมาก......555 ผมเลยไม่ได้ไปแวะวันเขาเต่านะครับ เที่ยวแบบตามใจตัวเองครับ

ไว้ไปคราวหน้าจะเอารูปมาฝากละกันนะครับ

ความเห็นที่: 54 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 08:59 น.

ซื้อของเสร็จเลยสบายใจแล้ว(สาวๆถูกใจแน่ครับ คู่ละไม่ถึง 200 ครับ ราคาหลังลดนะครับ)

เลยเอาของไปเก็บที่พักโดยนั่งรถเมล์สาย 101 ไป 1 ป้ายครับ
คนละ 1 RM สามารถนั่งได้ 3 สายครับ 11-1B แล้วก็สาย 304 ครับ
เก็บของเสร็จจุดหมายต่อไปคือหาด Batu Feringgi ซึ่งเราเองก็ไม่มีข้อมูลอะไรมาก
(ยังนึกหน้าตาไม่ออกเลยไม่เคยเห็นรูป) คาดว่าคนไทยคงไม่ไปกันนักเพราะไกลเหมือนกัน
แต่เมือวานได้ถามพนักงานในห้างว่าเป็นตลาดที่น่าไปเดินมั้ย เค้าบอกว่าของดี ของถูกน่าไป
เราก็เลยว่าจะไปลองดู โดยนั่งรถเมล์สาย 101 จริงๆขึ้นสาย 11-1B ไป โดนต้อนขึ้นไป
จริงๆไม่อยากไปหรอกรถมันเก่า แต่เจอหนุ่มแขกที่ป้ายรถเมล์ประมาณว่าได้ยินผมคุยกับแฟน

เค้าเหมือนอยากจะช่วยบอกว่าไปได้ๆ ให้ขึ้นเลย (แต่เราไม่อยากขึ้นสุดท้ายก็ต้องขึ้น )

อันนี้ระหว่างทางไปครับ นั่งรถไป 1 ชม. เต็มๆเลย
เห็นชายหาดด้วย ฝั่งนี้เป็นย่านคนรวย ติดชายหาด โรงแรมหรูๆเพียบ เห็นไม่ค่อยมีใครมา

ก่อนมาก็พยายามหาข้อมูลแต่ไม่เคยมีใครถ่ายมาให้ดูเลย สงสัยมันไกลไป
ใครจะย้ายมานอนแถวนี้ก็ได้นะครับ ไม่ต้องเดินทางกลับดึกๆ

ความเห็นที่: 55 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:04 น.

มาถึงตลาดประมาณ 1 ทุ่มเค้ายังตั้งร้านกันไม่เสร็จเลย
เวลาลงไม่ต้องกลัวผิดครับ นั่งมาเรื่อยๆ จนเจอตลาดที่เป็นแผงลอย(เหมือนในรูปครับ)
เป็นแถวยาวๆข้างถนน เหมือนแถวๆไหนดี แถวๆป่าตองตอนกลางคืนหรือพัทยา
อะไรแบบนั้น ก็เตรียมตัวลงได้ ไม่ต้องรีบลงเลยตรงร้านอาหารที่เป็นรูปเรือใหญ่ๆไปก็ได้
แล้วค่อยเดินตามถนนลงไปเรื่อย แล้วค่อยกลับ (ค่ารถคนละ 2 RM)รถหมด 10.00 น.ครับ

แต่เค้าบอกว่ามีถึง 10.30 แต่ผมว่าเอาชัวร์ดีกว่าครับ นั่งแท็กซี่อาจหมดตัวได้ครับ เพราะไกลมากกกก
กำลังจัดของกันอยู่ แต่เราหิวกันแล้วเลยไปหาอะไรทานกัน
สังเกตุมีแต่ฝรั่ง โรงแรมก็ใหญ่ๆทั้งนั้นเลย

ความเห็นที่: 56 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:07 น.

ร้านอาหารนี้ครับ อยู่ฝั่งขวามือครับ หรือจะลงก่อนก็ได้นะครับ ผมเห็นมีศูนย์อาหารคล้ายอาหารโต้รุ่งอยู่

ทางขวามือก่อนถึงร้านนี้สัก 400 -500 เมตร คิดว่าราคาน่าจะไม่แพงเหมือนในเมืองครับ กดได้เลยไม่มีป้ายครับ

เดี๋ยวเค้าจอดเอง

ความเห็นที่: 57 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:09 น.
เราเดินไปเรื่อยๆ แล้วก็เลือกกินร้านนี้ เห็นมีฝรั่งนั่งกินอยู่ก่อน 2 โต๊ะ
บรรยากาศก็โอเคดี แต่ทำช้าไปหน่อย คนยิ่งหิวๆอยู่ ..555
ดูซิ จากบ้านมาไม่กี่วันคิดถึง ต้มยำซะแล้ว... ข้าวผัดสีไม่น่ากินเลยแต่ว่าอร่อยแหะ

ความเห็นที่: 58 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:09 น.
ดูสภาพหลังกินซิ จานแววเลย
มื้อนี้จ่ายไป 24 RM ราคาถูกมากเลยถ้ากินแถวป่าตองบ้านเราแพงกว่านี้แน่ๆ

ความเห็นที่: 59 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:11 น.
ทานเสร็จก็รีบไปเดิน แฟนผมกลัวไม่มีรถกลับ 555
รถจะมาทุกๆ 30 นาทีนะครับ นั่งจับเวลาอยู่ค่อนข้างมาตรงเวลาเลยทีเดียว
อันนี้รถสามล้อติดไฟจอดรออยู่หน้าโรงแรมครับสวยดีแต่ไม่ได้นั่ง ไม่รู้จให้เค้าไปส่งตรงไหน 555

ความเห็นที่: 60 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:11 น.
ตอนนั่งรถมาก็บ่นตลอดเลยครับ ว่าไกลมาทำไมเนี่ย หิวด้วย.....
ทางก็โค้งเวียนหัว.....แต่พอมาช็อปเจอของถูกใจ ได้กินอาหารอร่อย
หน้าก็เป็นแบบนี้แหละครับ  (ARTTTT.....ตัวแม่จิงๆ )

ความเห็นที่: 61 ตอบโดย: kosamer เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:23 น.

เป็นปีนังที่สดใสมากค่ะ  ( นางแบบช่วยได้เยอะจริง ๆ   )  ที่พักน่าพักมากค่ะ  concept ดีด้วย

ใช้อะไรก็จ่ายเท่านั้น   

ความเห็นที่: 62 ตอบโดย: ปอนคุง เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 09:50 น.
หวานๆครับ รูปสวยด้วย อิจฉาๆๆๆ

ความเห็นที่: 64 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:20 น.

มื้อนี้สั่งมาลองอีก 2 อย่าง หมี่ผัดนี้ไม่เหมือนเมื่อวานครับ ออกรสเปรี้ยวๆไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ

ส่วนผัดผักบุ้งคาดว่าเป็นกับข้าวนะครับ แต่ก็กินเล่นได้อีก
น้ำส้มก็จืดมากครับ โอเลี้ยงรสชาตเหมือนบ้านเราเลย
มื้อนี้หมดไป 10 RM ครับ

ความเห็นที่: 63 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:17 น.

ขอบคุณมากๆครับ  เรื่องที่พักผมเองก็ชอบมากเลยเหมือนกันครับ

เรียกได้ว่าคืนละ 800 ที่เห็นในรีวิวคนอื่น สะอาดสู้ไม่ได้เลย อาจจะเพราะโรงแรมยังใหม่ด้วยครับ

ราคาต่อคืน 390 บ.เอง ตกต่อคน 195 บ. ถูกไม่ต่างจากนอน เกสต์เฮาส์เลยผมว่า แต่ดีกว่ามากๆๆๆ

แนะนำเลยจริงๆครับ  (ค่าโฆษณาก็ไม่ได้นะเนี่ย...555 )

มาต่อกันดีกว่าเอาให้จบแล้วทีนี้

หลังจากสาวน้อยได้กระเป๋ามา 3 ใบ แล้วเราก็เดินทางกลับกัน(เวลาประมาณ 3 ทุ่มครับ)
อ้อ DVD ก็ถูกนะครับ แผ่นละ 40 บ.แต่บางอันก็มีซับไทยบางอันก็ไม่มีครับ
เวลากลับก็นั่งสาย 101 เหมือนเดิม ไม่ต้องมองหาป้ายรถเมล์นะครับเพราะ ไม่มีครับ
รถมาโบกได้ตลอดสายเลยครับ ผมถามร้านค้าหลายๆร้านเลย
ทีแรกๆไม่ยอกมบอกเหมือนไม่อยากให้เรากลับ(คิดเอาเอง 555)
จนร้านที่ซื้อของเค้าถึงบอกว่า โบกได้ตลอดฝั่งนี้ไม่มีป้าย เหมือนหน้าอ่าวนางเลย

แล้วพอรถมาก็โบกขึ้นได้เลยครับ ค่ารถคนละ 2RM เท่าเดิมครับ
กลับมากินต่อที่ถนนสายอาหาร แต่ไม่ใช่ตรงร้านเมื่อวานนะครับ
อยู่ถนนเดียวกันแต่คนละซอยเดินไปทางตึกคอมต้าครับ ขากลับรถเมล์ก็วิ่งผ่านนะครับ สามารถลงเลยก็ได้ครับ

หรือจะไปลงหลังตึกคอมต้าก็ได้ครับ อ้อเกือบลืมบอก เวลารถวิ่งกลับทั้งสาย 204 และ 101 มันไม่วิ่งเข้าไปใต้ตึก

ที่เป็นท่ารถนะครับ แต่จะจอดด้านหลัง ตรงวัดจีนเล็ก(อยู่ซ้ายมือ) ตึกคอมต้าอยู่ฝั่งขวามือครับ

บอกไว้ก่อนจะได้ไม่ลงผิดเหมือนผม ผมลงผิมมาแล้วคิดว่ามันจะวนเข้า ดีนะเลยไปป้ายเดียวไหวตัวทัน

ความเห็นที่: 65 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:24 น.

อันนี้ของหวานชอบมากเลย ไอซ์กะจัง
อร่อยมากเลยทีเดียว อยากลองมาตั้งแต่คราวที่แล้วที่ไปเก็นติ้ง - KL แล้ว แต่ไม่เห็นมีเลยอด
เที่ยวนี้ได้ลองอร่อยดีชอบๆ เสียดายกินจนอิ่มแล้ววววว

สังเกตุว่าทุกมื้อทานแต่อาหารจีนครับ เพราะแฟนผมไม่ถูกโรคกับอาหารแขกเท่าไหร่ครับ

คราวที่แล้วลองไปแล้วเลยเข็ดไปเลย

ความเห็นที่: 66 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:26 น.

ตื่นมาตอนเช้ารีบเอากล่องโดนัทมาถ่ายไว้ก่อน ยี่ห้อนี้อร่อยมากกก
เสียดายร้านอยู่ไกลไปหน่อย ไม่งั้นจะซื้อกลับไปกินซะหน่อย 

ลองซื้ออีกร้านที่ตึกคอมต้าก็ไม่อร่อยเท่าด้วยซิ(คนละร้านนะครับ)
ยี่ห้อนี้ถ้าไปเห็นก็ลองชิมได้เลย อร่อยจริงๆ   

ความเห็นที่: 67 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:26 น.

ตอนเช้าเราก็สบายๆครับทำอะไรเสร็จประมาณ 9 โมงครับ ลงมาเช็กเอ๊าท์ก่อน

แล้วก็ฝากกระเป๋าไว้ที่ห้องรับฝากครับ ใบละ 1 RM ครับ เค้าจะติดแท็ปที่กระเป๋าให้ แล้วเก็บเข้าห้องครับ

เอาขั้วให้เราไว้มารับกระเป๋าครับ สะดวกดีครับ แล้วเราก็ไปเดินซื้อของฝากต่อแบบสบายตัวครับ

อันนี้มื้อเช้าที่ร้านหน้าโรงแรมเหมือนเดิม...ขี้เกียดเดินหาครับ เพราะร้านส่วนใหญ่เปิดสาย ถ่ายไม่ทันกินหมดซะก่อน ทานเสร็จไปซื้อของฝากสุดท้ายก่อนกลับ

ความเห็นที่: 68 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:31 น.

เดินไปร้านนาฬิกาอีกแล้วครับ จำทางได้กันรึยังครับ ผ่านตึกที่ไฟไหม้ด้วย(ทางเดียวกับไปตลาดครับ)

สำหรับคนชอบเดินตลานนะครับ ผมกำลังโทรไปที่รถตู้ว่าตามเวลาที่นัดนะครับ (เช็กอีกทีครับ )

เบอร์ให้ไปแล้วนะครับ ย้อนไปดูได้ครับ

ความเห็นที่: 69 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:32 น.
เดินออกมาก็เจอถนนนี้เลย ถ้าจะเดินเข้าตลาดก็เข้าซอยที่มีร้านขายเกาลัดก็ได้
มองเข้าไปก็เห็นแล้ว คนเดินกันเยอะแยะเลย แต่พวกผมไม่เข้าไปนะ
รีบไปซื้อนาฬิกาก่อนเดี๋ยวไม่ทันรถมารับ
เรียกว่าช็อปจนนาทีสุดท้ายเลย 555

ความเห็นที่: 70 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:33 น.
เข้าไปร้านนี้ได้มาอีกเรือน แต่ร้านนี้ต้องต่อมากๆนะครับร้านนี้ตั้งราคาสูงกว่าร้านเมื่อวานครับ
แล้วก็ไปได้ที่ร้านเมื่อวานอีกเรือน 555 ตัวเบากลับมาเลย 

ความเห็นที่: 71 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:35 น.

ได้ของฝากครบถ้วนก็ 11 โมงแล้วเราก็เดินกลับที่พักกันครับ (เดินแค่ประมาณ 10 นาทีก็ถึงครับ)

เสร็จแล้วก็กลับมาเอากระเป๋า นั่งรอรถตู้มารับที่โรงแรม (แค่บอกเค้าว่าเราพักอยู๋โรงแรมอะไร)
บริการดีมากมารับถึงที่เลย ให้เบอร์อีกทีก็ได้   ชื่อบริษัท K.S.T. ทราเวล เบอร์โทรที่หาดใหญ่074-354551
074-245700,081-6907253
เบอร์ที่ปีนัง016-4952345 , 04-2622345 ค่ารถคนละ 300 เหมือนเดิม
ผ่านด่านไทยเสียอีกคนละ 10 บ.(เหมือนเดิม)

ความเห็นที่: 72 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:39 น.

หลังจากล้างหน้าล้างตา เข้าห้องน้ำที่โรงแรมเรียบร้อย 11.45 น.เราก็ลงมารอด้านล่างครับ

เพราะฟร๊อนต์โรแรมอยู่ที่ชั้น 2 ครับ แล้วเราก็แวะไปซื้อน้ำและสเบียงเล็กน้อยใน เซเว่นด้วย

อยู่หน้าตึกโรงแรมเลยสะดวกมากครับ  แล้ว 12.05 น. รถตู้ที่นัดไว้ก็มารับครับ ตรงเวลาดีมาก

ความเห็นที่: 73 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:41 น.
ขามาเค้าพาลงเฟอร์รี่ขากลับเค้าพาข้ามสะพานกลับครับ ครบเครื่องเยี่ยมจริงๆ
เห็นสะพานอยู่ใกล้ๆแล้ว(ถ่ายในรถอาจไม่ค่อยชัดนะครับ)

ความเห็นที่: 74 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:42 น.

จริงๆสะพานไม่สวยหรอกครับแค่ยาว สะพานพระราม 8 บ้านเราสวยกว่าครับ

แอบชมบ้านเมืองตัวเองเล็กน้อยนะ

ความเห็นที่: 75 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:43 น.
นั่งมา 2 ชม.ก็ถึงด่างจั๊งหลนครับ เร็วดีจริงๆ
เข้าหาดใหญ่ก็อีก 1 ชม. ครับ นั่งรถไม่นานดีจริงๆ

ความเห็นที่: 76 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 12:46 น.

เอาแผนที่มาฝากกันครับสำหรับคนที่กำลังวางแผนเดินทางครับ

ผมเอามาสแกนไม่รู้ชัดมั้ย ใครอยากได้ใหญ่ๆหลังไมล์มานะครับ ในบอร์ดโพสได้แค่นี้เองครับ

อันนี้ในย่านจอร์จทาวน์ครับ

ความเห็นที่: 77 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 13:03 น.

สุดท้ายของทริปนี้จริงๆแล้วครับ แผนที่เกาะปีนัง กันฝั่งบัตเตอร์เวิร์ดครับ

หวังว่าข้อมูลต่างๆคงพอมีประโยช์สำหรับเพื่อนๆชาวบอร์ดไม่มากก็น้อยนะครับ

ขอสรุปค่าใช่จ่ายต่างๆ(รวม 2 คนเลยนะครับ)เอาเริ่มจากหาดใหญ่ละกันนะครับ

วันแรก(ประมาณ 1,690 บ. ตกคนละ 845 บ.)

1.ค่ารถตู้ 600 บ.

2.ค่าที่พัก 390 บ.

3.ค่ารถต่างๆในเมืองที่นั่งครับ 19 RM

4.ค่าอาหารทุกมื้อครับ 40.2 RM

5.ค่าขนมกับน้ำ ของจุกจิกกินเล่น 10.8 RM

วันที่ 2(ประมาณ 1,170 บ. ตกคนละ 585 บ.)

1.ค่าที่พัก 390 บ.

2.ค่ารถต่างๆในเมืองที่นั่งครับ 24 RM

3.ค่าอาหารทุกมื้อครับ 42.6 RM

4.ค่าขนมกับน้ำ ของจุกจิกกินเล่น 11.4 RM

วันสุดท้าย(ประมาณ 861 บ. ตกคนละ 430 บ.)

1.ค่ารถตู้ 600 บ.

2.ค่าอาหารทุกมื้อครับ 13.6 RM

5.ค่าขนมกับน้ำ ของจุกจิกกินเล่น 12.5 RM

รวมค่าใช่จ่ายทั้งหมดครับ 3,721 บ.ตกต่อคน 1,860 เท่านั้นเองครับถูกมากๆเลยครับ

ตอนก่อนไปผมกะว่าประมาณ 4,500 แต่ว่าไม่ได้เข้าชมบ้านสีน้ำทะเลครับ และวัดก็ไม่ได้ไปครับ

ห้าง Queenbay Mall (ห้างที่ยาวที่สุดก็ไม่ได้ไปครับ เวลาไม่พอ) แต่ของฝากกับช็อปปิ้งนี้เรียกว่าไปได้อีก 2 รอบ สบายๆครับ ใครความคุมการซื้อของฝากได้ก็ใช่จ่ายน้อยมากๆครับ ขอจบกระทู้นี้ครับ

แต่ใครมีอะไรจะสอบถามเพิ่มเติมก็ยินดีครับ ถ้ารู้ก็จะช่วยตอบนะคร๊าบบบบ เจอกันใหม่ทริปหน้าครับ

ความเห็นที่: 78 ตอบโดย: Guest_ja_ja เมื่อ: 10 ก.ค. 2552 เวลา 14:33 น.
สนุกมากๆเลย  เหมือนได้ไปอีกรอบจริง ๆ  อิอิ...

ความเห็นที่: 79 ตอบโดย: lin_beer เมื่อ: 11 ก.ค. 2552 เวลา 15:23 น.

น่ารักมากเลย พี่ทั้งสองคน ทั้งนายและนางแบบ

มีคำถามนิดนึงครับ

ถ้านั่งรถตู้ที่หาดใหญ่ รถตู้พาข้ามไปถึงเกาะปีนังเลยใช่มั้ยครับ หรือว่าถึงแค่ท่าเรือครับ

โรงแรม Tune นี่ เรื่องแอร์ถ้าเราเสียบ Key card ถึงนับชั่วโมงแอร์ใช่มั้ยครับ ถ้าเราออกไปข้างนอกเอาkey card ออก เวลาก็จะหยุดใช่มั้ยครับ   สนใจโรงแรมนี้มากเลยครับ เซฟเงินได้เยอะเลยครับ

การเดินทางบนเกาะปีนัง สะดวกมากน้อยแค่ไหนครับ เดินทางง่ายมั้ยครับ สำหรับการนั่งรถเมล์ไปสถานที่ท่องเที่ยวครับ

ขอบคุณมากครับ

lin_beer

ความเห็นที่: 80 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 11 ก.ค. 2552 เวลา 16:34 น.

เข้ามาตอบให้นะครับ อย่างแรกก็ขอบคุณสำหรับหรับคำชมครับ

1.รถตู้ไปส่งถึงโรงแรม บนเกาะปีนังเลยครับ สะดวกมากๆ

2.ใช่ครับ นับเฉพาะเวลาที่เราเปิดใช่ครับ ทีแรกผมก็ซื้อเผื่อไปครับ คิดว่ามันนับถอยหลังตลอดแม้ว่าเราจะไม่ใช่ แต่พอเจอจริงๆไม่ใช่ครับ ดีมากๆเลย เลยเหลือเวลาเยอะเลยครับ เพราะอยู่ในห้องเฉพาะตอนนอนจริงๆ

3.เดินทางสะดวกมากครับ เสียอย่างเดียวตรงป้ายรถเมล์จะขึ้นตรงไหนฝั่งไหน ที่ป้ายไม่มีป้ายบอกรายละเอียดว่ารถวิ่งไปทางไหนครับ(ไม่เหมือนที่มาเก๊าครับดีมาก) แต่สามารถถามจากคนทั่วไปได้สบายครับ คนเมืองนี้ค่อนข้างเป็นมิตรครับ บอกทุกคน ที่สำคัญภาษาอักฤษเค้าใช่ได้ดีครับ ไม่ต้องห่วง เวลาลงรถก็อาศัยบอกกับคนขับไว้ หรือถามเอากับคนใกล้ๆตัวครับ แต่หลายๆที่ก็สังเกตุเองได้ครับ อย่างป้ายหลังตึกคอมต้า คนจะลงเยอะๆ เหมือนเวลารถเมล์สุดสาย ปีนังฮิลล์ก็สบายครับสุดสายเลยไม่หลงชัวร์ ส่วนวัดเขาเต่าก็มองเห็นแต่ไกลครับ วัดใหญ่มาก วัดไทยวัดพม่าก็ติดถนนเลยครับ(เห็นชัดสุดๆเหมือนกัน) ไม่ยากแน่นอนครับ ยิ่งไปสักวัน สองวันก็จำถนนได้แล้วครับ(ตึกที่นี่ส่วนใหญ่มีเอกลักษณ์ครับจำง่าย)  บ้านเราในกรุงเทพ งงกว่าเยอะ...555

มีอะไรจะถามเพิ่มก็ยินดีครับ ถ้าตอบได้นะครับ

ความเห็นที่: 81 ตอบโดย: lin_beer เมื่อ: 11 ก.ค. 2552 เวลา 16:46 น.

ขอบคุณมากครับ พี่ Gugo_team สำหรับข้อข้องใจครับ อิอิ

ขออีกนิดครับ ไปเที่ยวปีนัง เดือนไหนเหมาะแก่การไปมากที่สุดครับ และ ฤดูฝน ของปีนังนี่ช่วงเดือนไหน - เดือนไหนครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับ 

lin_beer

ความเห็นที่: 82 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 11 ก.ค. 2552 เวลา 17:04 น.

คล้ายๆทางภาคใต้บ้านเราครับ(ฝั่งอันดามันนะครับ) ช่วงที่เหมาะจริงๆก็ พ.ย.-พ.ค. ครับ แต่ว่าก่อนเดินทางลองดูทางสตูลก็ได้ครับว่าฝนตกมั้ย ถ้าเป็นช่วงพายุเข้าก็จะมีฝนมากเหมือนกันครับ จริงๆช่วงนี้เป็นหน้าฝนครับ(แต่ตอนไปไม่มีฝนตกเลยครับ) แต่ว่าเดี๋ยวนี้อากาศเปลี่ยนแปลงไปมาก ต้องดูตามสถานการณ์อีกทีครับ

ปล.ไปเที่ยวอย่าลืมเอารูปมาฝากกันนะครับ

ความเห็นที่: 83 ตอบโดย: curahee เมื่อ: 12 ก.ค. 2552 เวลา 16:24 น.
ผมก็เคยไปถ่ายรูปกับปืนใหญ่บนปีนังฮิลครับ แต่หดหู่ไปหน่อยเพราะสาวๆที่นั่นใส่ผ้าคลุมหมดเหลือแต่ตา มิน่าพวกมาเลถึงชอบมาเมืองไทย ขนาดมีระเบิดยังจะมา
ปล.สำหรับข้อมูลครับ อ่านแล้วอยากพาแฟนไปเที่ยวอีก

ความเห็นที่: 84 ตอบโดย: chimsunkh เมื่อ: 12 ก.ค. 2552 เวลา 22:37 น.

น่ารักจังเลย หมายถึง ทริปฮันีมูนนี้นะครับ

ความเห็นที่: 86 ตอบโดย: suruchs เมื่อ: 14 ก.ค. 2552 เวลา 00:34 น.
จบแล้วเหรอ ดีจังเลย อิจฉาาาามากกก อิอิ เป้าหมายปีนี้ ต้องไปปีนังให้ด้ายยย หุหุ

ความเห็นที่: 87 ตอบโดย: Gugo_team เมื่อ: 14 ก.ค. 2552 เวลา 07:48 น.

จบแล้วครับ ขอบคุณที่ติดตาม หวังว่าข้อมูลบางส่วนจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

น่าไปมากครับปีนัง ค่าใช่จ่ายถูกมากกกกก ผมว่าพอๆกับข้ามไปลาวเลยครับ

ความเห็นที่: 88 ตอบโดย: แกงเหลืองปลากะพง เมื่อ: 22 ก.ค. 2552 เวลา 15:45 น.

เราชอบกินอาหารปีนัง  ที่สุดเลย

ก๋วยเตี๋ยว  ออกเสียงเหมือนบ้านเรา  แต่ของเขาจะประมาณผัดเส้นก๋วนเตี๋ยว คล้าย ผัดซีอิ๊ว

แล้ว ก็ Prawn Noodle  แล้ว ก็  ก๋วนเตี๋ยวปลา ที่น้ำซุปจะออกดำ ๆ กลิ่นปลา

อาหารบ้านเขาถูกใจเราที่สุดเลย

ความเห็นที่: 89 ตอบโดย: Gugo team เมื่อ: 23 ก.ค. 2552 เวลา 08:22 น.
ก๋วยเตี๋ยวปลาที่ว่านั้นยังไม่ได้ลองกินเลยครับ คราวหน้าต้องลองบ้างซะแล้วววว...