กระทู้ที่ 132490: ขอบคุณทุกๆสิ่ง ขอบคุณทุก ๆ อย่าง
โดย: Guest_เสียงของสายลม เมื่อ: 14 ส.ค. 2551 เวลา 16:20 น.

ได้อ่านหนังสือเดอะท๊อปซีเครส ของนายแพทย์สมสุจิรา แล้วรู้สึกประทับใจกับเนื้อหามาก

ผู้เขียน พูดถึงพลังของความคิด  การคิดบวกจะช่วยให้เกิดสิ่งดีๆในชีวิตของเรา

ในตอนหนึ่งในหนังสือบอกว่า  เราควรขอบคุณทุก ๆ สิ่ง ทุกๆอย่าง ทุกๆคน ทุกๆสถานการณ์

ที่เกิดขึ้นในชีวิตประจำวัน ความรู้สึกขอบคุณจะสามารถสร้างความสุขได้อย่างปัจจุบันทันด่วน

ดังนั้นทุกคนสามารถมีความสุขได้ตั้งแต่บัดนี้ ด้วยความรู้สึกนี้ เพราะชีวิตเราต้องมีสิ่งดีๆ

อยู่แน่นอน  จงมองหา  ค้นหา และขอบคุณ แล้วความรู้สึกสุขนั้นจะถูกเก็บไว้ในจิตอย่างชัดเจน

ยิ่งขอบคุณมากก็จะยิ่งมีความรู้สึกดีๆเก็บไว้ในฐานขอมูลของจิตมาก

วันนี้เราเลยอยากชวนเพื่อนๆมาขอบคุณกัน อะไรก็ได้ที่อยากขอบคุณ ดีมั้ย :)

ขอเริ่มก่อนเลยนะ.. ขอ 3 ข้อก่อนแล้วกัน

ขอบคุณพ่อแม่ที่ทำให้เราเกิดมามีชีวิตอยู่ชื่นชมกับความมหัศจรรย์ของโลกใบนี้

ขอบคุณในหลวงของชาวไทยที่ทำให้รู้สึกว่าโชคดีมากๆที่ได้เกิดมาบนพื้นแผ่นดินนี้

ขอบคุณเธอ ที่ทำให้ฉันได้รู้จักกับความรักอีกครั้งขอบคุณที่เราได้เจอกัน

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: เสียงของสายลม เมื่อ: 15 ส.ค. 2551 เวลา 10:21 น.

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: ลุงสุวัฒน์ เมื่อ: 14 ส.ค. 2551 เวลา 20:03 น.

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: BIRD..BIRD เมื่อ: 15 ส.ค. 2551 เวลา 08:39 น.

ต้องขอบคุณเสียงของสายลมด้วยที่หาบทความดีๆมาให้อ่านกันครับ..

ตราบใดที่มีน้ำใจแก่กัน..โลกนี้ก็ยังน่าอยู่เสมอ

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: วจิรา วัฒนสุข เมื่อ: 15 ส.ค. 2551 เวลา 11:13 น.

ขอขอบคุณ คุณเสียงของสายลม

ที่นำบทความดีๆ มาให้อ่านกัน

ชอบค่ะ ขอบคุณแม่ที่ทำให้เรามีวันนี้

และเธอคนนั้นที่ทำให้ใจไม่ห่อเหี่ยวอีกครั้ง อิอิ

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: กองฟอน เมื่อ: 15 ส.ค. 2551 เวลา 15:01 น.

ครั้งแรกนี้  ขอขอบคุณกับบทความดี ๆ ที่นำมาแบ่งปันให้อ่านนะคะ

ครั้งที่สอง  ขอบคุณคนดี ๆ ที่เข้ามาเยี่ยมเยือนฉันในช่วงหนึ่งของชีวิต ทำให้ชีวิตฉันสดใสขึ้นมาอีกครั้ง

และครั้งที่สาม ขอบคุณทุก ๆ อย่างสำหรับคนหลาย ๆ คน ที่อยู่เคียงข้างฉันตั้งแต่เล็ก จนโต

ขอบคุณที่ยังไม่ทิ้งกันค่ะ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: ไหมฟ้า เมื่อ: 15 ส.ค. 2551 เวลา 19:16 น.

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: Guest_นาย tee เมื่อ: 15 ส.ค. 2551 เวลา 20:52 น.

ขอบคุณโชคชะตาที่ทำให้ฉันระเห็ดออกจากนิวาสถานมหานครไปอีสานกลาง

ทำให้ฉันหายใจได้ทั่วท้องทุกๆวัน

ทำให้ฉันได้ใช้ชีวิตที่เรียบง่ายไม่ต้องเร่งรีบตามเวลา

ทำให้ฉันมีเวลาออกกำลังกายตอนเย็นโดยไม่ต้องติดอยู่บนท้องถนน

ทำให้ฉันยังสามารถทานข้าวราดแกงจานละ 18 บาท

และ

ขอบคุณที่ฉันยังไม่มีครอบครัว

ทำให้วันนี้โดนถีบไปไกลถึงริมโขง

ได้นาฬิกาเรือนใหม่ (เถื่อน)

และจะขอบคุณมากกว่านี้

ถ้าการไปริมโขงครั้งนี้จะเป็นกาลช่วงคราว

เพราะคงจะเหนื่อยแย่ถ้านั่งรถกลับมหานคร

เห็นว่าใช้เวลา 12 ชม.

มันส์แน่คราวนี้ 555

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: mont Ja เมื่อ: 16 ส.ค. 2551 เวลา 15:26 น.

หนังสือเล่มนี้ดีจริงๆ คะ อ่านเหมือนกัน อยากให้ไปหามาลองอ่านกันดูนะคะ

สุดยอดความลับที่นำมาใช้ได้จริง
อธิบายกระบวนการทำงาน  วิธีปฏิบัติ และ  "การสร้างภาพแห่งความรู้สึก"
ที่จะทำให้คุณสมหวังทุกความปราถนา

The Top Secret

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: ผู้ชายสีน้ำทะเล เมื่อ: 16 ส.ค. 2551 เวลา 18:35 น.
ทำไมตัวเองไปไกลจัง คิดถุงน๊าเนี่ย เหอะๆๆ

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: loogkai เมื่อ: 19 ส.ค. 2551 เวลา 01:04 น.

ขอบคุณครอบครัวที่รักและให้กำลังใจจนเรามีทุกวันนี้

ขอบคุณคนๆนั้น ที่ไม่มีอีกแล้ว ทำให้เราได้รู้ว่า โลกใบนี้ยังมีอะไรที่น่าสนใจอีกเยอะ กว่าการได้อยู่ตัวติดกันตลอดเวลา

และสุดท้ายขอบคุณคนที่เคยดูถูกเรา   อยากจะบอกว่าคุณคือแรงผลักดันทำให้เรามีแรงฮึด.....จนมีทุกวันนี้ที่ Happy สุดๆๆ 

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: ^^InTime^^ เมื่อ: 22 ส.ค. 2551 เวลา 05:56 น.
thanks everyone here..i'm happy to joy with you here.