กระทู้ที่ 11714: อยากดัดแปลงเป้มาใส่กล้องถ่ายรูป.....ช่วยแนะนำร้านรับทำช่องกั้นแบ่งด้วย
โดย: เปิ้ล เมื่อ: 13 ก.พ. 2546 เวลา 23:26 น.
อยากดัดแปลงเป้มาใส่กล้องถ่ายรูป เพราะที่ขายสำเร็จรูปราคาแพงและระบบหลังไม่ดี ช่วยแนะนำร้านรับทำช่องกั้นแบ่ง หรือ ใครมีไอเดียดัดแปลงดีๆ ก็แบ่งปันกันหน่อยค่ะ

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: cb 23 เมื่อ: 14 ก.พ. 2546 เวลา 08:23 น.
555 ก่อนอื่นซื้อแผ่นปูรองนอนมา 1 อันนะครับ หาที่ยาวๆซักหน่อย แล้วมาตัดแบ่งครึ่ง ครึ่งนึงคุณใช้นอน (แผ่นปูรองนอนส่วนมากแล้วจะยาว 180 up ครับ) แล้วก็ที่เหลือคุณก็เอามาตัดตามขนาดที่คุณต้องการครับ แล้วก็ซื้อผ้าฟรายชีต (ถ้าไม่ต้องการให้กันน้ำก็ใช้ผ้าเปลสนามก็ได้ครับ ผืนละ150บาท 555 ) อ้อเกือบลืม ตัวแควกๆ (*ตุ๊กแก) ถ้าด้านในเป้คุณเป็นแบบผ้านุ่มๆ ก็ซื้อตัวแควกแต่ ด้านที่เป็น แข็งๆ แต่ส่วนมากผ้าในเป็จะป้นผ้ามัน ก็ บุภายในด้วยผ้านุ่มๆก็ได้ครับจะได้ปรับแต่งช่องกันได้อย่างอิสระ ( แต่ของผมใช้ผ้ากันน้ำครับ แล้วติดตัว แควกๆ ที่เป้นด้านนุ่มเอาแทน เพื่อผลทางด้านแห้งไวถ้าเกิดอุบัติเหตุเปียกฝนครับ555 ) แต่เอรู้สึกว่าเขาจะขายเป็นคู่นี่หว่า 555 เอาเถอะครับ ต่อๆๆ แล้วคุณก็เอาผ้ามาเย็บหุ้มแผ่นรองนอนที่ตัดไว้แล้วก็เป็นอันเสร็จ 555 อ่านแล้วงงเปล่าไม่รู้ ผมยังงงเลยครับ 555 ไม่เข้าใจก็ถามมาเน้อ อิอิอิ 02 04 02

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: ซำเหมา เมื่อ: 14 ก.พ. 2546 เวลา 09:34 น.
ผมว่านะ ทำไปเสียเงินและน้ำหนักเพิ่ม ไม่ลองวิธีนี้ดูครับ
ไปซื้อถุงกันกระแทกที่ไปรษณีย์แถวบ้านผม แล้วก็ ชวนผมไปเที่ยววาเลนไทน์ อ้าวนอกเรื่อง
เอาใหม่ครับ ไปซื้อถุงที่ว่า เอาใหญ่หน่อย จากไปรษณีย์แถวบ้านคุณนั่นแหละ มาใส่กล้อง นิ่มดีครับ ใช้งานได้ดีถูกด้วย เอาเงินไปทำอย่างอื่นหรือซื้อฟิล์ม ถ้าใช้ฟิล์มนะดีกว่า แต่ถ้าอยากทำจริงๆก็ลองดูครับ
แต่ว่าแนะนำให้หาคนมีฝีมือหน่อยครับ แผ่นที่ว่าคงไม่ตัดง่ายๆหรอกเดี๋ยวจะพาลตัดอย่างอื่นไปด้วย แต่ว่าไม่แน่อาจมีฝีมือก็ได้เนาะ
ฟังหูไว้หูนะครับ

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: cb 23 เมื่อ: 14 ก.พ. 2546 เวลา 10:03 น.
แผ่นปูที่เป็น ฟองน้ำไงครับ ไม่เห็นจะตัดยากเลยพี่ จะเอาคัทเตอร์กรีดหรือกรรไกรตัดก็ได้ครับ ตอนนี้กำลังหาถุงใส่อยู่เหมือนกันครับ เดี่ยวสอบเสร็จไปซื้อที่แหล่ง ถุงที่ว่าทำจาก ผ้าที่ใช้ตัดชุดดำน้ำครับ 555 ได้ความว่าไงเดี๋ยวจะมารายงานครับผม 08 04 08

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: ซำเหมา เมื่อ: 14 ก.พ. 2546 เวลา 10:19 น.
ผมก็ไม่เคยตัดครับเห็นแล้วนึกว่าแข็ง
เจอคนรู้จริง ครับ ไปหละ อาย...

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: หมอก เมื่อ: 14 ก.พ. 2546 เวลา 16:32 น.
ลองใช้แผ่นโฟมอีวีเอ แล้วหาเวลโครเทป รึว่าหมุดมาประกอบเข้าโดยตรง แต่ควรมีถุงกันชื้นใส่กล้องอีกทีนะ อีวีเอโฟม คือโฟมทำรองเท้าแตะหาซื้อได้ที่แผนกเครื่องเขียนตามห้าง ลองทำดูนะน่าจะพอใช้ได้ชั่วคราว แต่อย่างลืมนะว่ากล้องส่วนมากกลัวความชื้น 01

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: Ple เมื่อ: 18 ก.พ. 2546 เวลา 22:51 น.
Thank you everyone ka.