กระทู้ที่ 113801: ขอถามเรื่องฝ้ายคำสุพรรณิการ์
โดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:07 น.
ชื่อฝ้ายคำ
ชื่อวิทยาศาสตร์Cochlospermum religiosum (L.) Alston
ชื่ออื่นสุพรรณิการ์ (ภาคกลาง)
วงศ์Cochlospermaceae-Bixaceae
ลักษณะทั่วไป
  • ไม้ต้น สูง 5-15 เมตร  เรือนยอดเป็นพุ่มกลม ผลัดใบ 
  • เปลือกสีเทาถึงสีน้ำตาลเรียบ  กิ่งก้านมักคดงอ 
  • ใบเดี่ยว เรียงเวียนสลับ แผ่นใบรูปฝ่ามือ ปลายแฉกแหลม โคนใบเว้า ขอบหยักเป็นคลื่น ผิวใบมีขนสั้นนุ่ม สีเขียวสด เมื่อแก่ใกล้ร่วงเปลี่ยนเป็นสีแดง 
  • ดอกสีเหลือง ออกเป็นแขนงตามปลายกิ่ง 
  • ผลรูปไข่กลับ 
  • ปลูกเป็นไม้ประดับ ทั่วทุกภาคของไทย ขึ้นได้ดีในดินที่ร่วนซุย ก่อนออกดอกจะทิ้งใบหมด ผลแก่ระหว่างเดือนมีนาคม 
  • ขยายพันธุ์ด้วยเมล็ด
ออกดอกเดือนธันวาคม-มีนาคม
พบมากบนถนนศรีนครินทร์ (41  ต้น)
เป็นต้นไม้ประจำจังหวัดนครนายก

พอดีเคยโพสท์ถามเรื่องใบเมเปิลจากกระทู้ http://board.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=18&No=80220&picfolder=trekking&#top แต่สงสัยว่าใบดูไม่ค่อยเหมือนกับรูปจากที่อื่น

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: ประพนธ์ เมื่อ: 21 ม.ค. 2551 เวลา 13:48 น.

อาจารย์คง ทราบแล้วตอบด้วย ตู๊ด  ตู๊ด..

เป็นไปได้เช่นกันครับ ในต้นไม้หลายๆชนิด ใบอ่อนสีแดง พอเป็นใบแก่ก็เป็นสีแดงได้ด้วย..

และ ต้นไม้อีกจำนวนมาก ก็มีความผันแปร ในเรื่องรูปทรงของใบมากมาย ในต้นเดียวกัน ก็มีทั้งใบกลม มีทั้งใบของหยักฟันเลื่อย.. มีทั้ง 3 แฉก มีทั้ง 5 แฉก..

จะรอคำตอบและจะพยายามหาคำตอบมาให้เช่นกันครับ..

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:16 น.

พอดีไปที่ไร่เห็นออกดอก ไม่แน่ใจว่าดอกอะไรแต่คิดถึง ชื่อฝ้ายคำที่อาจารย์คงเคยตอบไว้ แต่มาดูรูปใบแล้ว และจากข้อมูลที่ว่าเมื่อใบแก่จึงจะเป็นสีแดง แต่จากรูปที่ถ่ายมาใบอ่อนจึงเป็น  

สีแดง จึงไม่แน่ใจว่าจะใช่ต้นเดียวกันไหม อันนี้เป็นใบจากรูปที่เคยถาม ใบอ่อนสีแดง

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:20 น.
อันนี้เป็นรูปใบที่ค้นมาจากเว็ปอื่น ดูรูปใบแล้วไม่ค่อยเหมือนกันเลยสงสัยว่าต้นที่ผมเคยสงสัยจะเป็นต้นเดียวกับฝ้ายคำไหมหรือเพราะว่าผมดูไม่เป็น หรือใบจะค่อยๆดูกลมขึ้น แต่คงไม่ใช่พวกก่วม

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:22 น.
รูปใบฝ้ายคำอีกรูปจากเว็ปอื่นที่ค้นมาครับ

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:24 น.
อันนี้ดอกฝ้ายคำที่ถ่ายจากไร่ ถ้าผมดูไม่ผิดน่าจะเป็นดอกฝ้ายคำที่เขาเรียกกัน แต่พอดีตอนนี้ไม่มีใบให้ดูเลยไม่แน่ใจ

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:25 น.
อันนี้เป็นต้นที่ไร่กู้ไทของพี่ธเรศ ที่เคยสงสัยว่าเป็นต้นอะไร

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:27 น.
ใบที่ไร่กู้ไท จะเห็นว่าสีแดงๆ น่าจะเป็นใบอ่อน

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: ต้องกินเจ้า เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:32 น.
โดยส่วนตัวผมดูแล้วไม่แน่ใจว่าใบนี้จะเป็นฝ้ายคำหรือเปล่าเพราะตอนไปที่ไร่กู้ไท ก็ไม่รู้จะถามใคร เพราะคนปลูก ไม่อยู่ให้ถามหรือไม้ต้นนี้จะขึ้นมาก่อนแล้วก็ไม่แน่ใจ ใครพอให้รายละเอียดจุดสังเกตช่วยให้ความรู้เพิ่มด้วยครับ อีกอย่างเห็นดอกสวยดี ปลูกประดับในบ้านจะเหมาะไหมครับ มีปัญหาอื่นๆไหมถ้าจะนำมาเป็นไม้ประดับบ้าน

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: กระต่ายป่าไทย เมื่อ: 20 ม.ค. 2551 เวลา 22:33 น.

ต้นเมเปิลนี่ สามารถปลูกทางภาคอื่นได้หรือเปล่าคะ เคยเห็นแต่ทางภาคเหนือ

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: A เมื่อ: 21 ม.ค. 2551 เวลา 20:51 น.

รู้สึกว่ากลีบดอกฝ้ายคำจะไม่มีซ้อนนะคะ รูปร่างจะเป็นรูปถ้วยเหมือนดอกฝ้าย แต่ถ้าเป็นสุพรรณิการ์กลีบจะซ้อนกันแน่น แบบในรูปที่ถ่ายมา บางคนก็เรียกสุพรรณิการ์ว่า"ฝ้ายคำซ้อน"

ที่บ้านเคยปลูกฝ้ายคำ แต่ไม้นี้เนื้ออ่อน สูงเกือบเต็มที่แล้ว โดนหนอนกินไส้ตายไปค่ะ

ยังไงก็ขอรอผู้รู้มาเฉลยด้วยคนค่ะ

ความเห็นที่: 11 ตอบโดย: Color เมื่อ: 22 ม.ค. 2551 เวลา 21:29 น.

ตู๊ด ตู๊ด อาจารย์คงอยู่ในป่าทางตอนเหนือของประเทศไทยค่ะ โทรศัพท์จะมีสัญญาณเมื่อเข้าแปลงเท่านั้น เพราะว่าแปลงอยู่บนดอย

พอดีวันนี้จารย์แกโทรมาเม้าท์ด้วย

ฉะนั้นถ้ารออาจารย์คง อาจจะต้องรอเป็นชาติค่ะ รบกวนท่านประพนธ์ช่วยหามือสองมาตอบจะไวกว่าค่ะ

ความเห็นที่: 12 ตอบโดย: P TONY เมื่อ: 6 ก.พ. 2551 เวลา 21:31 น.
ไปดูต้นสุพรรณิการ์แบบไม่ซ้อนได้ที่โรงเรียนสายปัญญา ติด ๆ กับหัวลำโพง เป็นดอกไม้ประจำโรงเรียนเขาละ

ความเห็นที่: 13 ตอบโดย: Guest_คนสนใจสุพรรณิการ์ เมื่อ: 16 เม.ย. 2551 เวลา 11:41 น.

ภาพต้นไม้ที่มียอดและใบอ่อนสีแดง อาจจะเป็นสุพรรณิการ์ก็ได้ เพราะเคยเห็นใบอ่อนมีสีแดง พอใบแก่ก็จะเป็นสีเขียว แต่ดูจากรูปแล้วไม่น่าใช่ เพราะจากฐานใบและลักษณะการพับจีบของใบอ่อน

ชื่อวิทยาศาสตร์ของสุพรรณิการ์สับสนมาก เขียนถูกเขียนผิดประจำ จากการอ่านจากหลายๆ เล่ม สรุปได้ดังนี้

Cochlospermum regium  คือสุพรรณิการ์ มีทั้งดอกซ้อน และดอกไม่ซ้อน ชนิดนี้ใบไม่มีขน พันธุ์ดอกซ้อนใบหยัก (incised) 75-80%  มักไม่มีเกสรเพศเมีย มี gum มาก  พันธุ์ดอกไม่ซ้อนใบหยัก 50-60%

Cochlospermum religiosum  (หรือ C. gossypium) คือสุพรรณิการ์เหมือนกัน ชนิดนี้ กิ่ง ก้านใบ และด้านล่างใบมีขนนุ่ม ใบหยักแก่ 30-35%  กลีบดอก 5 กลีบ  ชนิดนี้มี gum มาก  เขาสกัด gum มาเป็นยา และเป็นส่วนผสมในยา (กลุ่ม sterculia gum, ซึ่งเป็นพืชที่มีลักษณะคล้ายกับต้นสำรอง ที่เอามาทำน้ำสำรอง)