กระทู้ที่ 111567: แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าเมื่อเต็นขาด
โดย: Bravo เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 21:09 น.
ตอนเที่ยวภุกระดึง เต็นข้าง ๆ โดนหมูป่าหรือกวาง ทำเต็นขาดเพื่อขโมยอาหาร จะทำการซ่อมเต็นชั่วคราวยังไง ขอคำแนะนำด้วยครับ

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: ทาคุ เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 21:12 น.

ขาดมาแล้ว หรือว่า จะไป แล้วกลัวโดนสัตว์ทำเต๊นท์ขาดครับ

เตรียมเทปกาวแบบผ้าไปครับ เอาไปแปะ ไปพลางๆ

แต่ยังไม่เคยเห็นมันทำขาดนะ นอกจากจะเอาอาหารเรียกน้ำย่อยกวางไว้ข้างในอ่ะ

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: Bravo เมื่อ: 24 ธ.ค. 2550 เวลา 21:31 น.
เต็นข้าง ๆ เขาเก็บอาหารไว้ในเต็น หมูป่าพวกนี้จมูกไวมาก ๆ ตอนกลางคืนเขากำลังหลับสนิทมันมาขวิดกัดเต็นขาดครับ ผมก็เก็บแต่รอดตัว มันไม่มีกลิ่นเล็ดรอดไปดึงดูดความสนใจของสัตว์ป่า โชคดีไป อาหารที่เก็บควรเป็นอาหารแห้ง ปิดผนึกอย่างดี ที่ตั้งคำถามเพื่อขอคำแนะนำเผื่อเจอกับตัวเอง

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: JOJO เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 09:19 น.

ผ้าเทป3M หน้ากว้าง2นิ้วคืออุปกรณ์ที่ผมต้องพกติดตัวทุกทริป

ใช้ประโยชน์ได้ทุกอย่าง

ปะเต๊นท์, ปะเป้ ,พันรองเท้าเดินป่าเวลาขาด,ปะเสื้อ,กางเกง,ปะถุงกันน้ำ,ปะฟลายชีท,โอ้ยอีกเยอะ

ม้วนละร้อยกว่าบาทประโยชน์มากหลาย

ทำไมต้อง3M?   เพราะเป็นกาวอย่างดีเหนียวทน

ไม่ละลายติดเป็นคราบ(แต่กลับถึงบ้านต้องลอกออกเลยนะ)

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: THE OFF เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 01:20 น.
ผมใช้ผ้าเทปปิดด้านในครับ หรือไม่ก็พกเข็มกับด้ายติดไปพอช่วยได้

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: blue man show เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 02:07 น.

ผมเจอมาเหมือนกาน ครับ ที่เดียวกานด้วย ภูกระดึง  ไปเมื่อ เดือน พ.ย.นี่เอง

และก็เป็น เต็นท์ข้างๆ ผมเองครับ หมูป่ามาตอนกลางคืน ประมาณ3 ทุ่มได้     มากัดเต็นท์ใหญ่ที่นอนได้ 6คน (ไม่มีคนอยู่ในเต็นท์เพราะเค้าไปกินข้าวกานที่ร้านอาหารอะครับ) ขาดเลยครับแล้วยังลากถุงอาหารและกระเป๋าที่ผูกติดกับถุงไปอีกครับ   เต็นท์ผมที่อยู่ข้างๆได้ยินเสียงตื่นมาแง้มหน้าต่างเต็นท์ดูกันด้วยใจระทึก กลัวหมูป่ามันจะเข้ามามั้ง เจ้าของเต็นท์กับมาถึงเดินส่องไฟกับเจ้าหน้าที่ตามหากระเป๋ากันให้วุ่นเลยครับ 

แต่ก็หาเจอนะครับมันลากไปประมาณ 100 ม. เห็นจะได้ กระเป๋าไม่เป็นไร แต่ถุงอาหารที่ผูกติดไปด้วยนี่สิ....... ยับเยิน ครับ

จนเจ้าหน้าที่ต้องให้นักท่องเที่ยวเต็นนั้นไปนอนที่เต็นข้างๆที่ว่างอยู่ก่อน เพราะเต็นขาดเป็นแนวกว้างมากเลยครับ แล้วตอนเช้าเค้าก็มาเก็บเต็นท์ไปแล้วกางอันใหม่ให้ครับ(แต่ถ้าเป็นเต็นท์ของเราเองเนี่ยคงต้องซ่อมเองอะครับ หรือขอ จนท. เค้านอนเต็นท์ที่ว่างอยู่ก็ได้ครับ ถ้าเค้าให้อะนะ เพราะตอนผมไปมานหนาวแล้วลมแรงด้วยอะครับถ้านอนแบบเต็นท์เป็นรูเนี่ย หือๆๆๆ คงจาม่ายด้ายนอนอะครับ หนาวก็หนาวแถมระแวงหมูป่าหรือกวางอีก )

มาเล่าสู่กันฟังครับ....

เอ่อ...แล้วใครเอาอาหารไปตกกลางคืนก็ควรเก็บไว้ในเต็นท์นะครับ และควรที่จะหาของห่อให้มิดชิดไม่ให้มีกลิ่นไปล่อพวกสัตว์ป่าด้วยนะครับ

เพราะไม่งั้นคนที่คุณนอนกอดอยู่อาจจะไม่ใช่คนรักของคุณก็ได้   แต่เป็น หมูป่า หรือ ไม่ก็ กวางแทน...

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: kitcamp เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 03:27 น.

นอนป่าจริงๆ ผมขอนอนเปลอย่างเดียว

ถ้าภูกระดึง ผมจะหอบถุงนอนไปนอนหน้าร้านค้าเลย

ส่วนสถานที่ทั่วไป ปกติ ถ้าฝนไม่ตก ก็นอนปลาทูเอา 

บอกได้เลย ฝนตก ฟ้า ร้อง น้ำป่า ก็ห้ามเราเที่ยวไม่ได้

รูปนี้นานแล้วสมัยน้ำป่า + พายุฝนกระหน่ำ ที่ถ้ำเต่าสระบุรี  

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: ทาคุ เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 10:36 น.

ปลาทูบนภูกระดึงแบบ kitcamp ไม่ไหวอ่ะ

เคยนอนมาแล้ว นอนไม่หลับทั้งคืน พวกกวาง พวกหมูป่า อาจจะมาเลียหน้าท่านได้

ความเห็นที่: 8 ตอบโดย: JOJO เมื่อ: 25 ธ.ค. 2550 เวลา 13:32 น.

โรคจิต..........นอนหน้าร้านค้า นอนเข้าไปได้ยังไง

กว่าจะได้นอนก็ตี2

พอตี4ย่างตี5 ก็ต้องตื่นเพราะร้านค้าเริ่มต้มน้ำหุงข้าวรอลูกค้า

เชิญนอนคนเดียวเลยไม่ต้องมาชวนเค้า 

จะหลับตาลงไปได้อย่างไร.....................

ความเห็นที่: 10 ตอบโดย: param เมื่อ: 12 ม.ค. 2551 เวลา 21:16 น.
เคยครั้งนึง ยืมเต้นท์ยักษ์ของเค้ามาแล้วไม่ได้ลองกางดูพอถึงที่พักกางยังไม่เสร็จ เต้นท์ขาดเพราะความเก่ากรอบวิ่งเป็นทางยาวเลย ไม่มีอุปกรณ์ซักอย่างเลยต้องเอาหนังยางมารัดเป็นจุกๆเหมือนกันการเย็บแต่ห่างซัก 20 ซม โชคดีที่เป็นพื้นที่เขาสูงไม่มียุงjavascript:insertsmile('emoticon/iconz/1luvu.gif'); เคยครั้งนึง ยืมเต้นท์ยักษ์ของเค้ามาแล้วไม่ได้ลองกางดูพอถึงที่พักกางยังไม่เสร็จ เต้นท์ขาดเพราะความเก่ากรอบวิ่งเป็นทางยาวเลย ไม่มีอุปกรณ์ซักอย่างเลยต้องเอาหนังยางมารัดเป็นจุกๆเหมือนกันการเย็บแต่ห่างซัก 20 ซม โชคดีที่เป็นพื้นที่เขาสูงไม่มียุงjavascript:insertsmile('emoticon/iconz/1luvu.gif');

ความเห็นที่: 9 ตอบโดย: nick2529 เมื่อ: 26 ธ.ค. 2550 เวลา 02:14 น.