กระทู้ที่ 103275: ผมนั่งรถทัวร์กรุงเทพ-แม่ฮ่องสอนจะไปดอยแม่อูคอ ผมควรจะลงที่อ.ขุนยวมหรือปากทางเข้าดีครับ
โดย: Guest_Peter เมื่อ: 10 ต.ค. 2550 เวลา 23:17 น.

ว่คือว่า ผมจะนั่งรถทัวร์สายกรุงเทพ แม่ฮ่องสอนนะครับ จะแวะไปเที่ยวทุ่งดอกบัวตอง ที่ดอยแม่อูคอ ผมควรจะลงรถทัวร์ที่ไหนดีครับระหว่างอ.ขุนยวม กับปากทางเข้าดอยแม่อูคอ ที่เลยจากตัวเมืองไป 1 กิโล เพื่อที่ว่าจะสะดวกในการขึ้นรถโดยสารหรือเหมารถไปอ่ะครับ แล้วอีกอย่างหนึ่ง หลังจากไปเที ่ยวมาแล้ว  ผมจะไปตัวเมืองแม่ฮ่องสอนต่อ

ผมควรไปขึ้นรถทัวร์ที่ตัวเมืองขุนยวมใช่ไหมครับ  แล้วก็ขี้นรถของเปรมประชาที่จะมาถึงที่ขุนยวมตอนบ่ายโมงหรือป่าว

รบกวนตอบคำถามด้วยครับขอบคุณมากครับเพื่อนๆที่น่ารักทุกคน

ความเห็นที่: 4 ตอบโดย: Guest_Peter เมื่อ: 12 ต.ค. 2550 เวลา 00:02 น.

คือว่าผมไปขุนยวมกลับมาวันที่ 25 พ.ย.  ได้เรื่องยังไงผมจะมารีวิวให้แล้วกันนะครับ

คุณว้าเหว่จะได้เก็บข้อมูลไว้ไปเที่ยวต่อครับ

เห็นว่าคุณก็ปักหมุดที่กระทู้103043

http://www.trekkingthai.com/board/show.php?Category=trekking&forum=21&No=103043

ผมได้พยายามหาข้อมูลจากที่นี่แล้วก็ที่ห้อง Blue Planet ที่พันทิพย์ด้วย

จากการรีวิวของสมาชิกที่นั่นเขาบอกว่ามีนะครับ  หัวละ 50 บาท  แต่เป็นกระทู้ที่เก่ามากแล้ว

ค้นหากระทู้ใหม่ๆที่เกี่ยวข้องก็ยังไม่มี

เลยมาตั้งกระทู้ถามที่นี่อีกรอบ  เผื่อใครจะมีข้อมูลให้บ้าง

เอาเป็นว่า  หลังจากกลับมาผมจะมารีวิวให้อีกครั้งหนึ่งครับ

แต่ถ้าสมาชิกท่านอื่นมีข้อมูล  กรุณาบอกด้วยครับ  ผมจะได้เอาไปใช้ในการเดินทาง

ความเห็นที่: 1 ตอบโดย: web_rung เมื่อ: 11 ต.ค. 2550 เวลา 06:57 น.
รอเพื่อนๆที่เคยไปขุนยวมแป๊บนึงค่ะ  ส่วนตัวแล้วยังไม่เคยไป

ความเห็นที่: 2 ตอบโดย: ว้าเหว่ เมื่อ: 11 ต.ค. 2550 เวลา 10:36 น.
ผมว่าลงที่ขุนยวม นะครับ แล้วจากนั้น ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าไปยังไง ต่อ เพราะ ไม่ทราบว่ามีรถเข้าไปรึ เปล่า ตอนนี้ ก็หาข้อมูล อยู่เหมือนกัน ครับ จะไปวันที่ 30 พ.ย. โดย จะทัวร์ แม่ฮ่องสอน 10 วันครับ เริ่มที่ ขุนยวม สนใจ ไปเจอกันๆได้ที่ ขุนยวม วันที่ 1 ธ.ค. ครับ 

เพิ่มเติม คนส่วนใหญ่บอกว่าเหมารถ กับโบก เอาครับ

ความเห็นที่: 3 ตอบโดย: nick2529 เมื่อ: 11 ต.ค. 2550 เวลา 23:30 น.

ความเห็นที่: 5 ตอบโดย: มิ-มู่ เมื่อ: 12 ต.ค. 2550 เวลา 11:21 น.

ถ้าจะโบกขึ้นดอยแม่อูคอ ให้ลงที่ปากทางเลยครับ ช่วงนั้นรถมีเยอะเลย หาโบกไม่ยากครับ

แต่ถ้าจะหารถเหมาควรลงที่ อ.ขุนยวม ใกล้ๆกับ สนามกีฬาเทศบาล ทุกๆปี(ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงใดๆ)รถจะรอนักท่องเที่ยวอยู่ที่นั่นครับ สนามกีฬาเทศบาลถ้ามาจาก กทม.จะอยู่ด้านซ้ายริมถนนเลย ใกล้กับร้านอาหารน้องกระถิน เยี้องๆกับวัดม่วยต่อ(จะถึงก่อนอยู่ทางขวา)เยื้องๆที่ทำการเทศบาล(เลยไปหน่อยอยู่ทางขวา) อย่าลงใกล้ปัมท์ ปตท.เพราะอยู่หางบ้าน แต่สนามกีฬาอยู่หัวบ้าน เดินไปไกลมากครับ(ขึ้นดอยด้วย)

รถทัวร์เปรมประชาจริงๆแล้วขึ้นตรงใหนก็ได้ครับ ถ้าโบกก็จะจอดทุกที่ จะโบกจากปากทางดอยแม่อูคอก็ได้ครับ ถ้ากลับมาในอ.ขุนยวมรถจะเข้าจอดในคิวรถประมาณ10-20นาทีแล้วค่อยไปต่อ จะขึ้นที่คิวรถก็ได้ คิวรถอยู่เลยสนามกีฬามาอีก(ถ้ามาจากกทม.)ผ่านอนุสาวรีย์พระยาสิงหนาถ(เล็ก)มาหน่อยจะอยู่ทางขวา ส่วนรอบรถจำไม่ค่อยได้แต่ที่รู้แน่ๆคือรอบประมาณ17.30น.รอบอื่นๆเดี๋ยวขอไปดูก่อน

ขอโทษทีที่มาตอบช้า(ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดนี้เท่าไหร่)หวังว่าจะมีประโยชน์กับคุณ peterนะครับ

ความเห็นที่: 6 ตอบโดย: Guest_Peter เมื่อ: 12 ต.ค. 2550 เวลา 11:54 น.

แจ่มเลย  ขอบคุณมากเลยครับ

ความเห็นที่: 7 ตอบโดย: ว้าเหว่ เมื่อ: 18 ต.ค. 2550 เวลา 09:47 น.
แจ่มมากๆ ครับ แล้วผมจะรอ ข้อมูล นะครับ เพราะ กะว่าจะจองตั๋ว กรุงเทพ-ขุนยวม ครับ

ขอบคุณล่วงหน้า